Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะใช้เมทัลชีททำเป็นหลังคาหลังบ้านจะทำให้โครงสร้างบ้านทรุดหรือเปล่าครับ ติดต่อทีมงาน

คือว่าผมจะใช้เมทัลชีททำเป็นหลังคาหลังบ้านกันแดดกันฝน ขนาดยาว 7 เมตร ส่วนยื่นออกมาประมาณ 1.8 เมตร พร้อมทั้งทำรางน้ำอยู่ในรั่วของบ้าน  โดยจะใช้โครงเหล็กกล่องเป็นเสาฐานรองรับน้ำหนักหลังคาเมทัลชีท ซึ่งติดแนบกับตัวบ้าน 2 ต้นซ้าย-ขาว ส่วนที่ยื่นออกมา 3 ต้น (ยังไม่ได้เทปูนหลังบ้าน) (ช่างคงไปเจาะยึดหลังคาฝากเอาไว้กับคานของโครงสร้างบ้านกลัวว่ามันจะหนักไป)

1. เหล็กกล่องควรจะมีขนาดไหนครับ อย่างเช่น 1 นิ้วครึ่ง คูณ 3 นิ้ว หนาเท่าไร เล็กไปไหม ต้องการแบบคงทนแข็งแรง ไม่อยากให้ส่งผลกระทบต่อโครงสร้างของบ้าน กลัวหมดประกัน

2. เหล็กกล่องควรจะฝังลงดินให้ลึกกี่ ซม. หรือ ตั้งเอาไว้เฉย ๆ และเทปูนขึ้นซัก 5 ซม.

3.อย่างที่ได้เขียนไว้ข้างต้น ใช้เหล็กกล่องเป็นเสาฐานรองรับหลังคาเมทัลชีท จะช่วยให้ลดน้ำหนังของโครงสร้างของบ้านในส่วนที่ต่อเติมหลังคาได้ไหม (ช่างคงไปเจาะยึดไปฝากเอาไว้กับคานตัวบ้าน)

4. หรือว่าไม่จำเป็นต้องใช้เหล็กกล่อง เพราะว่าหลังคาเมทัลชีทเบาอยุ่แล้ว แต่ถ้ามีจะช่วยแบกภาระน้ำหนังของหลังคาคาเมทัลชีทไหม

5. และถ้ามีเหล็กกล่องมาเป็นฐานรองรับหลังคาเมทัลชีท จะเพิ่มน้ำหนักให้กับตัวบ้านไหมครับ

และในกรณีที่ต้องการใช้ไม้ผนังบังใบคอนวูดทำห้องครัวปิด แทนการใช้ก่อผนังอิฐมวลเบาและฉาบปู (ยาว 7 เมตร วัดจากแนบไปกับผนังจากซ้ายไปขาว กว้าง 1.8 เมตรส่วนที่ยื่นออกมาไปกำแพงส่วนร่วม สูง 4 เมตร 3 ด้าน)

1. จะต้องใช้เหล็กกล่องวางเป็นเสาฐานรองรับหลังคาเมทัลชีท และ ผนังบังใบคอนวูดกี่นิ้ว หรือ กี่ซม. หนากี่ซม. หรือ กี่มิลลิเมตร (ขอโทษทีที่เรียกผิดถูก)

2. เสาฐานรองรับหลังคาเมทัลชีท และ ผนังบังใบคอนวูด กี่ต้นดี ถึงจะเหมาะสม และไม่ทำให้โครงสร้างของบ้าน และหลังคารองรับน้ำหนักมากเกินไป

3. พอทราบไหมว่างบประมาณกี่บาท รวมค่าเทพื้นปูนแล้ว

4. แนะนำได้นะครับ ขอเสนอดี ๆ ที่ผู้ตั้งกระทู้นี้ยังไม่ทราบ

ช่วยแนะนำให้ด้วยครับ ถือว่าเอาบุญ
ขอบพระคุณมาก ๆ

จากคุณ : ahantharik
เขียนเมื่อ : 31 ม.ค. 55 14:24:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com