Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตามหาจักรเย็บผ้าเพื่อคุณแฟนครับ ติดต่อทีมงาน

ภายหลังน้องน้ำถล่มเมืองกรุง บ้านแฟนของผมอยู่ในเขตบางแค ละแวกซอยหมุ่บ้านเศรษฐกิจ มีอันต้องจมน้ำอยู่นับเดือน ข้าวของเสียหายไปหลายอย่าง ส่วนจักรเย็บผ้าซิงเกอร์หรือยี่ห้ออะไรไม่ทราบ ไม่ได้เกิดความเสียหายแม้แต่น้อยนิด (คนอ่านคงสงสัยว่าแล้วจะมาโพสต์ตามหา...ทำซากไรฟ่ะ ขอให้อดใจฟังเรื่องราวอีกนิดจะถึงบางอ้อครับ)

จักรเย็บผ้าตัวนี้เป็นรุ่นพระเจ้าเหาก็ว่าได้ เผอิญแฟนผมได้รับตกทอดมาจากป้าคนหนึ่ง เนื่องจากเห็นว่าไม่ได้ใช้ประโยชน์จึงมอบให้คุณแฟนของผมที่มีฝีมือด้านเย็บปักถักร้อยมาใช้เย็บกระโปรง ผ้าม่าน อะไรอีกนักต่อนัก ซึ่งแฟนผมก็ดูแลเจ้าจักรตัวนี้มานับสิบปี

ล่าสุดเมื่อน้องน้ำจรลีจากเมืองกรุงไปเป็นที่เรียบร้อย คุณป้าเจ้าของจักรในอดีต ได้แจ้งให้ทราบว่าขอจักรตัวนี้คืนกลับไปให้ "เจ้าของเดิมที่แท้จริง" เล่าแล้วเหมือนนิยาย เพราะเจ้าของเดิมที่แท้จริง (ซึ่งไม่ใช้ป้าของแฟนผม) เป็นคนรู้จักกับป้าแฟนผม เมื่อหลายสิบปีก่อนชีวิตประสบความยุ่งเหยิงเลยบอกขายจักรตัวนี้ให้ป้าเธอดูแลในราคาไม่กี่อัฐ บัดนี้เพื่อนคุณป้าคนนี้ได้สิ้นลมไปได้ไม่นาน

และบังเอิญที่คุณเธอมีลูก ๆ และปัจจุบันลูก ๆ พอตั้งตัวได้ในระดับนึง จึงอยากหาสิ่งที่เป็นเครืองเตือนความจำในวัยเด็กของพวกเค้าและมาหยุดอยู่ที่จักรเย็บผ้าตัวนี้ (ผมก็ไม่รู้พวกเค้าผูกพันอะไรกับจักรเย็บผ้าเก๋ากึ้กส์กันมากขนาดนี้) เลยมาขอซื้อคืนไปในราคามิตรภาพ ซึ่งด้วยเหตุผลดังกล่าวทำให้คุณป้าของแฟนผมต้องยอมใจอ่อน และแฟนผมก็มิอาจปฏิเสธคำขออันมีค่าของลูก ๆ เพราะเกรงว่าถ้าไม่ยอมคืน ดึก ๆ อาจมีใครมาทวงคืนจะยิ่งสยองกันไปใหญ่

วกกลับมาเข้าเรื่องนะครับ เมื่อต้องยกจักรเย็บผ้าตัวนี้คืนให้เจ้าของเดิมที่แท้จริงไปแล้ว คุณแฟนของผมก็อยากได้จักรเย็บผ้าตัวใหม่ ผมไม่่รู้ว่าจะตั้งกระทู้ในห้องนี้หรือห้องโต๊ะเครื่องแป้งดี แต่เล็งว่าห้องนี้น่าจะมีกุลสตรีอยู่มาก จึงอยากขอคำแนะนำสักนิดว่า จักรเย็บผ้ารุ่นใหม่ ๆ แบบน้ำหนักไม่มาก ใช้สอยงานได้หลายประเภททั้งหนัก-เบา มีตัวไหนน่าสนใจบ้าง แต่ขอราคาไม่ต้องสูงมากนัก เพราะจะใช้เป็นงานอดิเรก ไม่ใช่เย็บกันเป็นอาชีพอ่ะ ระบุยี่ห้อและรุ่นด้วยยิ่งดีนะครับ

ถือว่าขอคำแนะนำเป็นวิทยาทานนะครับ ส่วนเรื่อง^^^เป็นเรื่องจริงไม่ได้อิงนิยาย ^-^

จากคุณ : รีไรเตอร์
เขียนเมื่อ : 1 ก.พ. 55 19:15:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com