Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตัดใจขาย แต่กังวลค่าใช้จ่ายค่ะ{แตกประเด็นจาก R11624978} ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ลงประกาศขายบ้านดูค่ะ เพราะแฟนเรายังไม่ได้งาน แถมเดือนที่ลาออกมาบริษัทยังไม่จ่ายเงินเดือนให้เลยค่ะ ซึ่งเป็นเดือนที่ต้องจ่ายค่างวดบ้านเดือนแรกด้วย เครียดเลยค่ะ

บ้านโอนไปเมื่อ 28 ธันวาค่ะ

จะขอปรึกษาเพื่อนชายคาค่ะ
1. ่ตอนนี้เราควรโอนชื่อเข้าทะเบียนบ้านไหมคะ จะมีปัญหาตอนขาย และโอนกรรมสิทธิ์ไหมคะ
2. คชจ ที่ต้องจ่ายมีอะไรบ้างในการขายบ้าน
3. นอกจากภาษีธุรกิจเฉพาะ 3.3 % และค่าโอน 3% แล้วยังต้องเสียอะไรอีกคะ ถามเซลที่โครงการเค้าบอกว่าเสีย ภาษี 7% ด้วยค่ะ
4. ต้องนำมาคำนวณภาษีเงินได้ส่วนบุคคลไหมคะ
5. ควรฝากขานผ่านโบรคเกอร์ไหมคะ หรือขายเองดี
6. ถ้าขายไม่ได้เราเข้าไปอยู่ก่อนดีไหม ควรทิ้งระยะรอขายนานแค่ไหนคะ
7. อะไรที่ควรจะจ่ายร่วมกันระหว่างผู้ซื้อผู้ขายบ้างคะ

จากคุณ : รู้สึกสบายดี
เขียนเมื่อ : 3 ก.พ. 55 16:37:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com