Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บัญชี SCB Happy Home คือบริการอะไรเหรอครับ ? พอดีคุณ จนท. SCB บอกต้องไปสมัครก่อนนัดโอน+จดจำนอง ติดต่อทีมงาน

หลังจากที่รอคอยบ้านหลังน้อยมานาน
สร้างเสร็จเกือบเดือน เก็บรายละเอียด แก้ defect จนทำใจยอมเซ็นต์ได้ละครับ น้ำไฟครบ กำหนดนัดโอนบ้านจันทร์หน้า นัดแนะทุกอย่างเรียบร้อย
(ดีเลย์จากกำหนดเดิม 1 สัปดาห์ เนื่องจากทางโครงการแก้ไข defect ต่างๆ ไม่ทัน แต่เค้าก็ใจดี ยอมแก้ให้ในจุดที่แก้ได้ ส่วนอะไรที่เหมือนๆ กันทั้งโครงการ ก็ทำใจตามคอนเซปต์ you get what you pay นะครับ)

วันนี้คุณ จนท. ไปด้วยกันไปได้ไกล โทรมาคุย
และ fax ใบรายละเอียดเพื่อการเตรียมตัวการเป็นลูกหนี้กันอีกสิบๆ ปี

โดยมีอยู่จุดนึงทีผมสงสัย แต่ผมก็ลืมถามคุณเจ้าหน้าที่
เพราะคุณ จนท. ไม่เคยบอกเรื่องนี้มาก่อน
ได้แต่บอกว่า สินเชื้อผมอยู่ในโหมดสินเชื้อเพื่อวิชาชีพแพทย์
จะต้องมีการทำประกันภัยด้วย (ก็พี่แกบวกค่าประกันไปแล้ว ยอดเอาการนะครับ บวกเพิ่มจากยอดซื้อขายจริง แถมต้องผ่อนและเสียค่าจดจำนองตามยอดรวมด้วย) อย่างว่าหล่ะครับ แค่เค้าอนุมัติให้ก็เป็นพระคุณอย่างสูงแล้ว ลุ้นตัวโก่งกัน 28 วัน กินไม่ได้นอนไม่หลับ หายใจไมทั่วท้อง ก็โอแล้วครับ

ซึ่งเรื่องประกันผมพอเข้าใจได้ (อย่างน้อยก็สบายคนที่อยู่ข้างหลัง)
แถมมีรวบประกันอัคคีภัยอีก 3 ปีใส่โบ๊ะเข้าไปด้วยเลย (ประกันอัคคีภัยก็จ่ายแปลกดีครับ คือ ให้จ่ายพร้อมกับงวดแรกที่เราผ่อนบ้าน ไม่ใช่จ่ายตอนโอน โดย จนท. จะเอาเช๊คยอดนี้คืนมาให้เราก่อน แล้วให้เราจ่ายเองพร้อมกับตอนจ่ายงวดที่ 1)

นอกจากค่าธรรมเนียมอากรสแตมป์ ค่าธรรมเนียม ฯลฯ
ที่ลูกหนี้จะต้องเตรียมไปจ่ายแล้ว ... (รวมๆ ก็พอสมควรนะครับ)

วันนี้ คุณ จนท. บอกว่า ผมจะต้องไปเปิดบัญชี Happy Home 4,xxx บาทที่สาขาของ SCB ใกล้ๆ กับสำนักงานที่ดินนั่นแล ....  ให้ไปเปิดก่อนจะเข้ามาทำสัญญาซื้อขายและโอนบ้านที่ที่ดินนะครับ

ผมก็เลยงงเต๊กเลยว่าบัญชี Happy Home ของลูกหนี้ SCB คืออะไร
ค้นหาในอากู๋ไม่เจอข้อมูลครับ แฮ่ๆๆ ดั้นลืมถามไปได้อย่างไรกัน ...

ผมขอรบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ที่เป็นลูกหนี้ SCB ชี้แจงแถลงไขด้วยนะครับ haha

จากคุณ : ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์
เขียนเมื่อ : 3 ก.พ. 55 23:42:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com