Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เสียงจากช่าง ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับเนื่องจากผมเป็นช่างฝีมือคนหนึ่งอยากพูดอะไรให้พี่ๆ ที่เป็นเจ้าของบ้านฟังบ้างครับ
เคยฟังแต่เจ้าของบ้านหลายๆท่าน บ่นเรื่องช่าง

- กลัวช่างคิด ค่าของวัสดุ ,ค่าแรงเกินราคา
การที่ช่าง มีการคิดค่าวัสดุอุปกรณ์ บวกเกินจากราคาตลาดไปบ้างก็หาว่าช่างโกง อยากให้พี่ๆท่านเจ้าของบ้านเห็นใจทางช่างบ้านนะครับ
เวลาที่ช่างไปหาซื้อวัสดุอุปกรณ์ เพื่อมาทำงานเนี่ย รถต้องเติมน้ำมันนะครับ เพราะเวลาเติมน้ำใจลงไป รถมันไม่สามารถวิ่งได้ครับ
ส่วนเรื่องค่าแรง ให้ช่างช่วยทำโน้นนิด นี่หน่อย แต่ไม่คิดที่จะจ่ายค่าแรงให้ช่างเลย พี่ๆเจ้าของบ้านบางท่าน เวลาติดตั้ง TOP ชุดครัว
เห็นช่างจะช่องใส่เตา ใส่ซิ่งค์ แล้วเห็นมีเศษหินเหลือจากการเจาะ ก็มาขอให้ช่างช่วยเอาเศษตรงนี้มาทำ อันโน้นให้หน่อย อันนี้ให้หน่อย
แต่พอช่างขอค่าแรงเพิ่ม ก็ทำเป็นไม่พอใจ โทรไปแจ้งบริษัทว่าช่างขอค่าแรงเพิ่มอย่างโน้นอย่างนี้ก็ว่าไป อย่างจะบอกพี่ๆเจ้าของบ้านบ้างนะครับ
เวลาขอให้ช่างทำงานอะไรที่อยู่นอกเหนือจากงานที่ตกลงไว้ รบกวนช่วยเห็นใจช่างบ้างครับ ทำงานให้เหนื่อยเพิ่ม แต่กลับไม่ได้อะไรเลย
สู้อยู่เฉยๆดีกว่าครับไม่ต้องเหนื่อยด้วย แต่เงินได้เท่าเดิม

-เวลาติดตั้งงานแต่หน้างานไม่พร้อม
บางครั้งผมเข้าไป จะทำชุดครัวให้พี่ๆเจ้าของบ้าน ที่บ้านของพี่ๆก็พ่นสีอยู่ ช่างฝ้าก็จะทำเพดาน ช่างไฟก็จะเดินสายไฟ ช่างปะปาก็จะเดินท่อ
และทั้งหมดนี้ก็มาทำงานอยู่ตรง ณ. จุดเดียวกันตรงที่จะทำชุดครัว พี่ๆจะให้ผมทำงานได้อย่างไรครับ ผมไม่เข้าใจพี่ๆเลย
ช่างสีก็พ่นสีไป ผมทำงานไปก็เมาไป แล้วงานจะออกมาสวยถูกใจพี่ได้อย่างไรครับ ขนาดยืนยังยืนได้ไม่ตรงเลย
*** เวลาพ่นสีจะมีกลิ่นทินเนอร์นะครับ เวลาดมนานๆ จะทำให้มีอาการเมาได้ครับ อาการเมาจะคล้ายๆกับเมาเหล้านั้นล่ะครับ แล้วคนเมาจะทำงานดีได้อย่างไร***
สิ่งที่ร้ายแรงที่สุดเลย คือ พี่นัดผมเข้ามาที่บ้าน แต่บ้านของพี่ๆยังปูพื้นกันไม่เสร็จเลย พี่ๆจะนัดให้ผมเข้าไปนั้งดูช่างปูพื้นหรอครับเฮ้อ!!!
อยากให้พี่ๆเห็นใจช่างบ้างครัย พี่นัดช่างเข้ามา  เสียเที่ยว 1 ครั้ง ค่าใช้จ่ายที่เกิดขชึ้นเนี่ยครับ มีแน่เลยก็ค่าน้ำมันรถ ค่าแรงของช่างแต่ละคน
สมมติ นะครับ ค่าน้ำมันไปกับ 500 บาท ช่างเข้าไป 4 คนตีเป็นค่าแรงขั้นต่ำเลยแล้วกัน คนล่ะ 300 บาท รวมแล้วก็ ต่ำๆ ช่างต้องเสียเงินฟรีๆ 1700 บาท

-กลัวฝุ่นในบ้าน
อันนี้เป็นปัญหาที่ปวดหัวที่สุดของช่างเลยนะครับ เพราะพี่ๆเจ้าของบ้านเล่นปิดประตูอบช่างใว้ในห้องทำงานเลย ไม่มีลมพัดเข้าห้องเลย
ตัวอย่างเช่น พี่ๆให้ผมเข้าไปทำอ่างล้างหน้าในห้องน้ำ แต่พี่ๆเล่นปิดประตูขังช่างไม่ให้หายใจกันเลยอยู่ในห้องน้ำ ไม่มีลมพัดเลย
พี่ๆรู้ไหมครับว่างช่างข้างในเข้าร้อนจะตายอยู่แล้ว พอทำงานเสร็จสามาถถอดเสื้อออกมาบิดเหงื่อได้เลยนะครับ
อีกอย่างนะครับบ้างครั้งเจอเจ้าของบ้านบางท่านใจร้ายมากๆ เรียกให้ผมมาทำชุดครัว แต่ไม่ยอมให้ผมทำในห้องครัวเพราะกลัวฝุ่น
ไล่ให้ผมไปทำงานกลางแดดหน้าบ้าน ทำเสร็จแล้วค่อยยเข้ามาวางทีละชิ้นๆ ผมอยากจะบอกนะครับว่าที่นี่มันประเทศไทยครับแดดโคตรร้อน
ผมก้มทำงานแต่ละทีหลังผมมันจะไหม้ให้ได้เลยแสบหลังมากๆ พี่ๆไม่เห็นใจกันเลย

-กลัวห้องน้ำเลอะ
อันนี้เป็นคความเห็นแก่ตัวที่แย่ที่สุดของเจ้าของบ้านเลยครับ
ไม่ยอมให้ช่างใช้ห้องน้ำที่บ้าน เฮ้อ... พี่ๆจะให้ผมฉีใส่ขวดน้ำแล้วเก็บกลับบ้านหรอครับ?
จะเข้าห้องน้ำที ต้องขับรถออกไปหาปั้มน้ำมัน แย่จริงๆ

**แล้วเจ้าของบ้านแบบไหนที่ช่างอยากร่วมงานด้วย
แค่พี่ๆเจ้าของบ้านยกน้ำเย็นๆมาให้ก็ดีใจมากแล้วครับ
พี่ๆเคยยกน้ำเย็นๆมาให้ช่างดื่มกันบ้างไหมครับ?

แวะมาดูช่างบ้างเป็นระยะๆ เพื่อที่งานออกมาจะได้ตรงถูกใจ ไม่ต้องมาแก้ทีหลัง แต่ไม่ใช่การมาคอยจำผิด เพราะบางครั้งมาจัดผิดมากๆ ช่างก็เบื่อนะครับ

เคยถามช่างไหมครับว่า "ทานข้าวกันหรือยัง?"
บ้างครั้งพี่ๆ ก็เร่งงานผมซะจนไม่มีเวลาออกไปหาข้าวทานเพื่อให้งานเสร็จได้ทั้นเวลา ยิ่งตามหมู่บ้าน หรือ ตามคอนโดต่างๆ จะมีเวลาทำงานได้ถึงแค่ 17.00 น.
แค่พี่ๆซื้อข้าวเข้ามาฝาก ผมก็ดีใจจนน้ำตาจะไหลแล้วครับ

แค่พี่ๆ แสดงน้ำใจเล็กๆน้อยๆ แค่นี้ช่างก็ดีใจแล้วครับ ไม่ต้องให้ทิปก็ได้ครับ แต่ถ้าได้ด้วยก็ดีครับ อิอิ

จากคุณ : saisamer
เขียนเมื่อ : 5 ก.พ. 55 00:38:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com