Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ท่านใดเป็นลูกหนี้ออมสิน เข้ามาช่วยผมคิดดอกเบี้ยบ้านหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ผมเพิ่งเป็นลูกหนี้(ชั้นดี) ของธนาคารนี้ กู้เมื่อปลายปีที่แล้ว จ่ายตรงวันครบชำระของทุกเดือน
และเดือนนี้เป็นเดือนที่ 4 ที่ผมต้องไปชำระหนี้เงินกู้

ผมเลือกอัตราดอกเบี้ยคงที่ 3 ปี 3.45% ยอดกู้ 3 ล้านบาท

เดือนแรกผมคำนวณดอกเบี้ย ก็พอจะทราบว่าที่นี่เขาคิดเป็นวัน ไม่ใช่เหมือนบางธนาคารที่คิดดอกถึงวันสุดท้ายของเดือน
พอเริ่มเดือนที่ 2-3 ผมเริ่มเอะใจ เนื่องจากดอกเบี้ยสูงกว่าที่ผมคำนวณได้หลายร้อยบาท แต่ก็ไม่ได้ทำอะไรต่อ

และวันนี้ผมได้ไปจ่ายค่างวด โดยมีการจ่ายเพิ่ม(โปะ) ปรากฏว่าดอกเบี้ยเดือนนี้ สูงกว่าเมื่อ 2 เดือนเป็นหลักพันบาท
ซึ่งถ้าคำนวณดอกเบี้ยจากยอดกู้ 3 ล้าน ดอกเบี้ย 3.45 % จำนวน 31 วัน
ตามสูตร (3,000,000 * 0.0345 * 31) / 366 = 8,766.40 บาท แต่ดอกเบี้ยในใบเสร็จวันนี้ ยอดเงินต้นเหลือของเดือนที่แล้ว 2.92 ล้าน
แต่ผมต้องจ่ายค่าดอกเบี้ยเดือนนี้ 11,XXX บาท

ไม่ทราบท่านใดพอจะทราบหลักการคิดดอกเบี้ยของธ.ออมสินบ้าง หรือท่านใดมีใบเสร็จอยู่ลองคำนวณดูว่าต่างจากผมหรือเปล่าครับ

พอดีพรุ่งนี้ต้องไปต่างจังหวัด คิดว่าวันเสาร์คงต้องเข้าไปขอให้ธนาคารชี้แจงแล้วครับ

ปล.ลืมแจ้งไปว่าตามปกติดอกเบี้ยควรจะลดลงทุกเดือน แต่ 4 เดือนที่ผ่านมา ดอกเบี้ยของผมสูงขึ้นมาเรื่อย ๆ
ซึ่งผมว่ามันน่าจะผิดปกติแล้วครับ หรือทางธนาคารไม่เอาเงินโปะของผมในทุกเดือนมาทำการลดดอกเบี้ยให้ในเดือนถัดไป

ท่านใดมีความเห็นยังไง ช่วยแนะนำด้วย/ขอบคุณครับ

จากคุณ : Augusta
เขียนเมื่อ : 8 ก.พ. 55 15:31:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com