Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้ววย ##ปั้มน้ำมีปัญหา ไม่ทำงาน 1 คืน (งานเข้าหรือเปล่า)## ติดต่อทีมงาน

ที่บ้าน (บ้านเดียว 2 ชั้น) ติดปั้มน้ำ hitashi ถังกลมขนาด 300 w ตั้งแต่ติดตั้งมาได้ 1 ปี เมื่อเปิดใช้น้ำในบ้านปั้มจะติดและตัดถี่ๆตลอด (ซึ่งผมเข้าใจว่าเป็นเพราะท่อน้ำที่เข้าปั้มอยู่ห่างจากถัง ท่อเลี้ยว และลด-เพิ่มขนาดท่อ 2 จุดอีก)---> ตอนน้ำท่วมผมได้ถอดปั้มไปเก็บไว้และเพิ่งนำมาติดตั้งใหม่เมื่อเดือนมกรานี้เอง
แต่เมื่อคืนมีการใช้น้ำจากห้องน้ำทั้ง 2 ชั้นพร้อมๆกัน แล้วปั้มหยุดทำงานไปเฉยๆ เลย ผมไปเปิดฝาครอบดูรู้สึกได้เลยว่าเครื่องมันร้อนมาก แต่ไม่มีกลิ่มไหม้ ผมเลยสับเบรกเกอร์ทิ้ง
เช้าวันรุ่งขึ้น ดูปั้มก็ปกติ ทดสอบเปิดเบรกเกอร์แล้วใช้อาบน้ำชั้น 2 เครื่องก็ทำงานได้ (แต่ยังติดและตัดถี่ๆเหมือนเดิม)
ถึงตอนนี้เลยไม่แน่ใจแล้วว่าควรทำอย่างไรกะปั้ม
ต้องยกไปซ่อมหรือจะทำอะไรเองได้บ้าง (ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วย)
ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : ood_surat
เขียนเมื่อ : 10 ก.พ. 55 10:54:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com