Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วางแผนปลูกบ้านงบ3ล้านบาท ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ smile
มีแผนที่จะไปใช้ชีวิตบั้นปลายที่บ้านเกิดภรรยา
แม่ยายยกที่ให้3ไร่ เป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส ปัจจุบันเป็นที่นา
มีถนนกรมชลผ่านด้านนึง ที่ติดกันริมนอกมีบ้านมาปลูกแล้ว
ส่วนด้านในยังเป็นที่นาสุดลูกตาประมาณ10กิโลเป็นทิวเขา พระอาทิตย์ขึ้น
อีก3-4ปี ภรรยาจะเออรี่รีไทร์ไปอยู่ เลยวางแผนจะถมที่และปลูกต้นไม้ใหญ่
ไว้ก่อน  บ้านที่ต้องการก็คือเป็นบ้านสวยเรียบไม่ประดับประดาฟุ่มเฟือย
อยู่สบาย วัสดุคุณภาพดี มีพื้นที่ใช้สอย200-250ตรเมตร (1หรือชั้นครึ่ง)
มี4ห้องนอน 3ห้องน้ำ ห้องนั่งเล่นกว้างๆ ห้องหนังสือ+ทำงานเล่นเนต
มีระเบียงนั่งเล่นเยอะๆ
ตั้งงบไว้3ล้านเฉพาะตัวบ้าน+ถนน+โรงรถ
คำถามคือ
1.ควรถมที่แค่ไหนครับสำหรับขนาดบ้าน+สวนที่จะปลูกถึงจะดูพอดีครับ
(ที่ๆไม่ถมยังคงเป็นที่ให้เขาทำนาตามเดิม) กะถมที่ให้สูงกว่าถนน50cm
2.ควรแบ่งถมที่ด้านไหน ลักษณะรูปร่างยังไงดีครับ
3.ปลูกบ้านชั้นเดียว กับ2ชั้น แพงต่างกันมากไหมครับ
กรณีนี้นี้ผมเห็นที่ดินมีมาก เลยลังเลว่าจะจำเป็นปลูก2ชั้นไหม เห็นยายว่า
ที่ดินนี้ไม่เคยน้ำถ่วม แหะๆ
4.หากถมที่เป็นเนิน แล้วปลูกบ้านบนเนินแทนที่จะทำเสายกพื้น จะมีปัญหา
อะไรไหมครับ คือไม่ชอบแบบที่มีใต้ถุนนะครับแต่กลัวน้ำท่วม

ปล ยังขาดรายละเอียดอะไรที่คิดไม่ครบบ้างครับ

จากคุณ : อมหุ้นแล้วยิ้ม
เขียนเมื่อ : 15 ก.พ. 55 10:49:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com