Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มึนงง !!!! กับการติดจานดาวเทียม จุดเพิ่มมาก ๆ แนะนำทีครับ ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานแม่ไปซื้อกล่อง True Life Plus ที่เขาลงใน net ว่าต่อพ่วงกับจานดำได้ โดยค่าติดตั้ง 800 + Splitter 150 = 950 บาท ตามเว็บเลยนะ เลยให้แม่ซื้อมา พนังงานบอกว่าค่าติดตั้งจุดเสริม 800 บาท โทรนัดช่างให้เสร็จ

วันนี้ช่างโทรมาบอกค่าติดตั้ง 2000 บาท ต้องใช้ multi-switch ด้วย งงสิครับ ไหงในเว็บกับพนักงานบอก 800 - 950 แล้วค่าติดตั้ง 2000 + กล่อง 1590 เป็น 3590 แล้ว

เลยกะว่า จะเอากล่องไปคืน (โมโหครับ ทำไมในราคาค่าติดตั้งในเว็บ ราคาที่พนักงานขายบอก กับราคาจริงมันต่างกันลิบลับ 8-9 ร้อย เป็น 2000 บาท) แล้วจ้างร้านมาติดแบบเหมารวมค่าอุปกรณ์ดีกว่า เพราะดูรวม ๆ แล้วถูกกว่า จุดเสริมรวมอุปกรณ์และกล่องน่าจะอยู่ราว 2500 ไม่เกิน 3000 แน่นอน

เรื่องที่สงสัย

1. บ้านผมเป็นจานโปร่ง IDEASAT มีจุดรับชม 1 จุด

โทรไปถามช่างเกี่ยวกับอุปกรณ์เดิม ช่างบอกว่า จะมีจานดำ หัวรับสัญญาณ 2 ตัวคือ ตัวรับ C-Band กับ NSS6 สำหรับรับ KU-Band ซึ่งถ้าผมอยากติดกล่อง True Life Plus ช่างบอกว่าต้องติดหัวสำหรับรับ True อีกหัวหนึ่ง (มันชื่ออะไรครับ?) แล้วติด Multi-switch แล้วลากสายต่อเข้ากับกล่อง

2. ช่างบอกว่า สัญญาณดาวเทียม True มันเกาะกับจานโปร่งไม่ค่อยดีนะ ติดจานใหม่ไปเลยดีกว่าไหม รวม ๆ แล้วราคาก็พอ ๆ กับติดอุปกรณ์เสริมบนจานโปร่งเดิมเพื่อให้รับ True ได้

อันนี้ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ ?

3. ผมควรจะติดจุดเพิ่มอย่างไรดี ชุดจานใหม่ หรือติดหัวรับ True เพิ่มกับระบบจานดำเดิม แล้วเพิ่ม Multi-switch แล้วงบประมาณน่าจะอยู่สักเท่าไหร่ครับ แนะนำร้านได้กรุณาทางหลังไมค์ด้วยก็ได้ครับ

ตอนนี้ที่บ้านมี cable truevision จุดนึง ideasat จุดนึง อยากจะเพิ่มใหม่สัก 1 จุด กับเผื่ออีก 1 จุดในอนาคต เผื่อว่าจะยกเลิก cable truevision เพราะไม่ค่อยมีเวลาดูครับ

จากคุณ : Guynes
เขียนเมื่อ : 10 มี.ค. 55 16:12:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com