Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แนะนำเรื่อง สายสัญญาณ TV หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ผมกำลังสร้างบ้านครับ

วิศวกรบอกว่า สายสัญญาณ TV ที่ต่อจากดาวเทียม
(ปกติเค้าเรียกกันว่าสาย RF ใช่ไหมครับ)
ทีี่โึีครงการให้นั้น ถ้าดู TV ธรรมดาจะชัด แต่ถ้าดูจอใหญ่ๆ ภาพคมๆ จะไม่ได้ชัด

วิศวกรได้แนะอีกว่า ให้ไปซื้อสายที่ดีกว่านี้มา เค้าบอกว่าสายดู UBC
ปัญหาอยู่ตรงนี้ครับ คือ ผม low-tech มาก
ได้ลองค้นหาข้อมูลใน internet แล้ว ยิ่งอ่านยิ่งงงครับ
รูปแบบเป้นดังในรูปครับ
จะอยากสอบถามพี่ๆน้าๆหน่อยว่า

1 ผมควรใช้จานยี่ห้ออะไรดีครับ
2 ระหว่างจานกับสายต้องมีตัวอะไรต่อเป็นพิเศษไหมครับ
(ตอนนี้ผมเข้าใจว่ามันเป้นสายสัญญาณที่เสียบเข้าจานเลย ไม่รู้ว่าผิดเปล่า)
3 มันต้องแยกไปตามห้องต่างๆ ตรงนี้ต้องใช้กล่องแยก หรืออะไรไหมครับ
4 เวลาต่อสายเข้า TV ผมต้องมีกล่องอะไร ที่ช่วยให้ดูชัดๆไหมครับ
5 แนะนำสายสัญญาณดีๆหน่อยครับ ผมไม่เข้าใจว่าสาย UBC ที่วิศวกรบอกคืออะไร

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : บัวตูมบัวบาน
เขียนเมื่อ : 26 มี.ค. 55 23:37:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com