Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

town house สองชั้นแต่จะให้คนเช่าชั้นล่าง ขอคำแนะนำด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

มี town house(กึ่ง town home) ติดถนนหลักสองคูหา สองชั้น
ตั้งใจว่าจะซื้อไว้เป็นที่อยู่อาศัย และก็ตั้งใจไว้ว่าจะปล่อยให้พื้นที่ชั้นล่างทั้งสองคูหานั้น ปล่อยเช่าครับ

เลยอยากขอคำแนะนำ ใครเคยซื้อ town house แล้วปล่อยให้เช่าเฉพาะด้านล่าง
ส่วนชั้นบนนั้น เราก็อยู่อาศัยตามปกติ

ผมมามองเรื่องการอยู่อาศัย มันอาจจะดูยุ่งยากและลำบากหรือเปล่า
เพราะอย่างน้อย ห้องน้ำชั้นล่างก็ต้องใช้ร่วมกัน รวมถึงพื้นที่ครัว (แต่ผมไม่เป็นไร)
ปัญหาก็คือบันใดทางขึ้น เราจะทำอย่างไรดีเพื่อให้มั่นใจว่าเขาจะไม่ก้าวก่ายพื้นที่ชั้นบนของเรา

จากผังบ้าน แนวบันไดมันตรงกับกำแพงของห้องครัว
ตอนแรกผมคิดว่าจะสร้างกำแพงกั้นแล้วทำประตูล๊อคสำหรับทางขึ้นบันได แต่นั่นก็คือแค่ความคิดเฉยะๆน่ะครับ

รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
พื้นที่กว้างสองคูหา รวม 6 เมตร
ยาวถึงผนังครัวและทางขึ้นบันได รวม 8 เมตร

ปล.ผมซื้อไว้เพื่อเป็นที่อยู่อาศัย แต่เสียดายพื้นที่ชั้นล่าง เลยอยากหารายได้เสริมด้วยการให้พื้นที่เช่าทำธุรกิจน่ะครับ
แต่อาจจะ screen คนเช่านิดหน่อย

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : เด็กวัดบ้านนอก
เขียนเมื่อ : 27 มี.ค. 55 21:35:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com