Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเงื่อนไขสินเชื่อบ้านแบงค์เขียวค่ะ ควรเลือกแบบไหนดี ติดต่อทีมงาน

คิดว่าจะเลือกกู้บ้านกับแบ็งค์เขียวค่ะ มีเงื่อนไขแบบนี้

1. อัตราดอกเบี้ย สนใจ 2 ทางเลือกนี้ค่ะ (MLR 7.13%)

แบบที่ 1 คือ 3 ปีแรก=4.75% งวดต่อไป MLR-1%
แบบที่ 2 คือ งวดที่ 1-8=0% งวดที่ 9-12=MLR-2.5% ที่เหลือ MLR-1%

2. แบงค์บังคับทำประกันอัคคีภัย จ่ายครั้งเดียววันโอนประมาณ 17K (จนท.บอกว่าทุกแบงค์บังคับทำ)

3. แบงค์บอกว่ายอดสินเชื่อที่ให้+ประกันพิทักษ์ทรัพย์สินด้วย คุ้มครองเต็มวงเงินกู้ จ่ายเบี้ยรวมกับค่างวดบ้านเป็นเวลา 20 ปี และให้ทำประกันทั้ง 2 คน (กู้ร่วมค่ะ) คนแรกจ่าย 200K++/20 ปี อีกคนจ่าย 50K++/20 ปี ซึ่งข้อ 3 กึ่งๆ จะบังคับทำ ถ้าเรายืนยันว่าไม่ทำ เราต้องทำเรื่องยกเลิกหลังโอน+จ่ายค่าจดจำนองเพิ่ม 3,000 ให้กรมที่ดิน+ไม่ได้ลดดอกเบี้ย 0.25%

ขอถามเป็นข้อๆ นะคะ

1. ควรเลือกดอกเบี้ยแบบไหน
2. ควรทำประกันพิทักษ์ทรัพย์มั๊ย? ซึ่งส่วนตัวคิดว่าเบี้ยที่ต้องจ่ายมันแพงเวอร์อ่ะค่ะ
3. ประกันพิทักษ์ทรัพย์จะได้เงินคืนหลังหมดสัญญา+เงินผลประโยชน์เหมือนประกันชีวิตทั่วไปมั๊ยคะ

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

จากคุณ : มอมแมมกะปุ๊กลุ๊ก
เขียนเมื่อ : 28 มี.ค. 55 15:46:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com