Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครซื้อสว่าน makita โปรดระวัง ติดต่อทีมงาน

เรื่องของเรื่องคือที่ทางบ้านซื้อสว่าน makita 8281D มา
ซึ่งเป็นสว่านแบตไร้สาย ซื้อมาเมื่อเดือนที่แล้ว (8 กุมภาพันธ์) ด้วยราคา 5500 บาท
จุดประสงค์คือ
-เอามาเจาะน็อตยึดหลังคา metalsheet (0.26) กับโครงเหล็ก (เหล็กกล่อง 3.5*1.5 นิ้ว)

เพราะจริงๆที่บ้านมีสว่านแล้วสองตัว เป็นของ bosch กับ  Blackdecker
แต่ไม่ใช้ เพราะกลัวตอนลากสายไฟขึ้นใช้งาน  สายไฟจะถูกคมของเมทัลชีทบาด ไฟดูดตาย เลยเลือกซื้อสว่านไร้สายแทน
(ลืมบอกไปครับ ที่ลงทุนซื้อ เพราะว่า กำลังสร้าง ฟาร์มไก่ครับ ช่วยกันสร้างเอง เครื่องมือมีครบหมด จ้างช่างแค่ คนเดียวครับ กลัวช่าง
โดนไฟดูด เลยซื้อให้ช่างใช้โดยเฉพาะ)

ตอนนี้สว่านราคาครึ่งหมื่นที่ว่า มีปัญหาครับ(เริ่มใช้งานจริง 21 มีนาคม) หลังจากใช้งานเจาะยึดน็อตกับ metal sheet เพียง 8 แผ่นเท่านั้น
(จากทั้งหมด 220 แผ่น) สว่านหัวมันไม่หมุนซะแล้ว
ตอนนี้ได้ทำการส่งซ่อมให้กับร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่าย (ส่งซ่อมวันที่ 22 มีนาคม) ทางร้านก็ส่งซ่อมศูนย์ใหญ่ที่กรุงเทพต่อ (ผมอยู่เชียงใหม่นะ)

ปัญหาที่พบและช่างแจ้งมา (เมื่อ 3-4 วันที่แล้วมั้งครับ จำวันไม่ได้)คือ
เฟืองรูดครับ
บทสนทนาคร่าวๆ ครับ ครับ
ช่างA : ไม่ทราบว่าสว่านที่ซื้อไปเอาใช้กับงานประเภทไหนครับ

ผม  : ก็เอาไปมุง  metal sheet อะครับ ทำไมเหรอ

ช่างA : ทางเราสอบถามการใช้งานครับ เผื่อจะได้รู้ว่า สว่านมีปัญหาจากการใช้งาน ซึ่งตรงนี้ทางบริษัทไม่รับประกัน
           การซ่อมต้องมีค่าใช้จ่าย

ผม  : อ่าวแล้วสรุป สว่านที่ซื้อมาเนี่ย ใช้งานอะไรได้บ้างครับ

ช่างA : ใช้กับงานไม้เท่านั้นครับ พวกเฟอร์นิเจอร์ งานเบาๆ

ผม  : (โห สว่าน ราคาครึ่งหมื่น ใช้ขันน็อตเบาๆ กับงานไม้ เ_ย มาก) โหพี่ สว่าน black decker ผมซื้อจาก Homepro
           ราคาพันนิดๆ เจาะมาหลายงานไม่เคยจะมีปํญหา แสดงว่า makita นี่กากมากเลยสิครับ

ช่างA : ไม่ครับ คุณใช้งานผิดประเภท เฟืองมันก็รูดสิครับ

ผม  : (สรุปช่างที่ผมจ้างมา มันโง่ ใช่ไหมเนี่ย สร้างมาหลายฟาร์มละนะเนี่ย -*-) อ่าว ตอนผมซื้อ คนขายเค้าก็บอกว่าใช้ได้ ไม่มีปัญหา
            แล้วสรุปว่า ต้องซ่อมเสียเงินใช่ไหม

ช่างA : ครับ มีค่าใช้จ่าย แล้วจะแจ้งค่าใช้จ่ายครับ ......

ล่าสุดวันนี้
ทางร้านที่ผมซื้อสว่าน โทรมาที่สอบถามว่า รู้เรื่องค่าซ่อมสว่านรึยัง ผมก็งง (ไหนบอกจะแจ้งมาที่ตู) เลยบอกไปว่า
ยังครับ

ร้าน : ค่าซ่อม  1100 บาท

ผมกับแฟน : หา 1100 (ใช้งานได้วันเดียว ซ่อมเป็นพัน โห)

ร้าน : เออ น้องค่ะ สรุปว่ามันมีปัญหาอะไร อะ เสียค่าซ่อมแพงด้วย
แฟนผม : ช่างบอกว่าเฟืองรูด ใช้งาน ผิดประเภท

ร้าน : ว่าไปเรื่อย ไม่จริงหรอก พี่เป็นตัวแทนจำหน่าย makita สว่านที่ซื้อไป มันใช้ได้ทุกงานแหละ
            เอางี้ไหม เอาเบอร์ศูนย์กรุงเทพไป ลองโทรไปถามช่างดู โทรไปที่ 024394646

แฟนผม : ค่ะ ๆ

หลังจากวางสาย แฟนผมก็ให้ผมโทรถาม ก่อนผมจะโทรผมก็ลอง search google ดูว่า makita 8281D มันใช้งานอะไรได้บ้าง
ก็มีคนรีวิว ให้เรทติ้ง ใช้ได้หมด concreat stone metal wood ผมมั่นใจละว่า ศูนย์มันแถ ผมเลยโทรละครับ บทสนทนาคร่าวๆ ครับ

ผม  : ถามเรื่องสว่านแบตไร้สายที่ส่งซ่อมครับ ผมดูรีวิวสินค้าตัวนี้ตามเว็บ มันก็ใช้งานได้ทุกประเภทนี่ครับ แล้วช่างแจ้งว่าผมใช้งานผิดประเภทได้ไงครับ

ช่าง A: ครับ ๆ เดี๋ยวเช็คให้ครับ ออ สว่านแบตที่ส่งมาจากเชียงใหม่ เฟืองรูดใช่ไหมครับ

ผม  : ครับ ผมใช้งานผิดประเภทยังไงครับ ทางร้านที่ขายให้ก็บอกใช้ได้ไม่มีปัญหา แล้วตอนนี้ผมส่งซ่อม ค่าใช้จ่ายก็เป็นพันอีก โห สว่านราคาครึ่งหมื่น มากไปป่าวครับ (รม กำลังขึ้น ครับ)
ช่างA : ครับ แล้วเวลาคุณใช้ งานเจาะ คุณใช้กับน็อตกี่หุน ใช้งานหนักไป เฟืองก็เสียครับ

ผม  : เออ....(งงครับ ก็ใช้เจาะน็อตยึด metal sheet ธรรมดา จะอะไรนักหนาวะ ตูไม่ใช่ช่างเว้ยย) อะไรนะครับ ต้องละเอียดขนาดนั้นเลย?

ช่าง A: เอางี้ดีกว่าครับ เดี๋ยวจะโอนสายให้ช่างที่โทรแจ้งคุณครั้งแรกเลย

ผม  : อืม

ช่าง B : ครับ มีไรครับ

ผม  : สว่านแบตไร้สายที่ส่งซ่อมครับ ผมดูรีวิวสินค้าตัวนี้ตามเว็บ มันก็ใช้งานได้ทุกประเภทนี่ครับ แล้วช่างแจ้งว่าผมใช้งานผิดประเภทได้ไงครับ (ยืนยันคำเดิม)

ช่าง B : ครับ สว่านตัวนี้ใช้กับงานไม้เท่านั้น

ถึงตอนนี้แฟนผมฟังอยู่ อารมณ์ ขึ้นครับ

แฟนผม : โหพี่ ราคาห้าพันกว่าบาท ซื้อมาใช้เจาะได้ 8 แผ่น ค่าซ่อม เป็นพัน เสียความรู้สึกมาก .....(บ่นยาวเลยครับ ไม่ได้บ่นหยาบคายนะครับ).....
ช่าง B : %$%$%&$^&$^^*$....(เปิดเพลงตัดสายตอนไหนไม่ทราบ)......%$%$%&$^&$^^*$

แล้วแฟนผมก็กดวาง เพราะช่างมันไม่ฟังครับ บ่นมากมันตัดสายเลย โคตรแย่ อะ ยืนยันอยู่คำเดียว ว่าใช้งานผิดประเภท

ตอนนี้ทางหัวหน้ามันโทรมาละครับ มาเล่าทฤษฎีเกี่ยวกับสว่านให้ผมกับแฟนฟัง (ไม่รู้เรื่องครับ แล้วก็ไม่ได้อยากจะฟังด้วย )
แถม บอกว่าสว่านสำหรับเจาะ  metal sheet ต้องใช้อีกรุ่นหนึ่ง สำหรับ งาน metal sheet โดยเฉพาะ
แล้วก็บอกว่า พบปัญหาเยอะ เพราะว่าลูกค้าชอบใช้งานผิดประเภท
ส่วนค่าซ่อมเดี๋ยวจะคิดให้พิเศษ ไม่คิดค่าแรง คิดแต่ค่าอะไหล่   ฯลฯ แล้วจะแจ้งค่าซ่อมอีกที แจ้งผ่านทางร้านที่ผมซื้อมา
แฟนผมก็เลยบอกว่า ถ้ามันแพงมากก็ไม่ต้องซ่อม จะซ่อมเอง เสียความรู้สึกว่ะ แล้วก็อีกอย่าง ถ้ากลัวว่าจะใช้งานผิดประเภท ก็ทำคู่มือ ภาษาไทย แปะติดกล่องไว้เลย
ช่างตามบ้านนอก มันคงอ่านภาษาอังกฤษได้หรอก แล้วก็ลาที สินค้า makita ทั้งตู้เชื่อม สว่าน ฯลฯ แย่ๆๆๆๆๆๆ

จบแล้วครับ

ขออภัยนะครับ ที่พิมพ์ยาว พยายามเรียบเรียงละ

ถามพี่ที่เป็นช่างในบอร์ดนี้หน่อยครับ สรุปว่า ผมใช้งานผิดประเภท หรือว่า สว่านมันห่วยมาตั้งแต่ต้นครับ เนี่ย เซ็งจริงๆ
ซื้อมาไม่ได้ใช้ สุดท้ายสว่านเก่าๆ สองตัวนั้น ก็ใช้มุงหลังคาจนเสร็จแบบเสียวๆ (สายไฟโดนหลังคาบาด ไฟไหม้เป็นรูไปนิดหนึ่ง ดี สับ คัทเอาท์ ลงทัน เสียวจริงๆ เลยครับ)

ขอบคุณครับ

จากคุณ : ShiNiGaMi_L
เขียนเมื่อ : 29 มี.ค. 55 17:49:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com