Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Daikin Inverter เงียบจริง? ติดต่อทีมงาน

เกริ่นนำ
ก่อนที่ผมจะซื้้อแอร์ ผมก็หาข้อมูลในนี้แหละครับ ว่าจะเอาตัวไหนดี ถ้าใครค้นข้อมูลก็เจอ
ปํญหาโลกแตก Daikin กับ Mitsu อันไหนดีกว่ากัน^^
จากค้นข้อมูล ผมก็สรุปคร่าวๆได้ว่า
-ถ้าอยากได้เย็นมาก ดังกว่าDaikinนิดหน่อย ก็Mitsu
-ถ้าเน้นเงียบ เย็นแห้ง ก็Daikin

ผมก็ตัดสินใจซื้อ Daikin เพราะอยากได้เงียบๆ
DAIKIN (INVERTER R-22 ) FTKE12GV2S (5450-13600)BTU
พอดีกับขนาดห้องนอนผม

หลังติดตั้ง
Compressor เสียงจะดังช่วงแรกๆ ในPantip+ช่างที่มาติดก็บอกเช่นนั้น
แต่เอ๊ะ!! ทำไมเสียงมันดังประมาณเดิมตลอดเลย ผมเฉยๆนะ เว้นมาซักระยะหลายเดือน ตอนนอนมันเริ่มรู้สึกรำคาญมากขึ้น
ดังขนาดไหน? เทียบง่ายๆ
ระหว่างCompressorอีกตัวที่ซื้อมาเกือบ 7 ปี ยังไม่เท่าเลย
ตัวนี้ ซื้อมายังไม่ถึงครึ่งปีเลย
ปรับเป็นโหมดเงียบ เสียงก็ยังดังกว่าอยู่ดีอ่ะครับ

วันนี้ก็เลยเรียกช่างของทางDaikinมาดู ก็บริการดีนะครับ^^
แต่ ทางช่างบอกว่า เสียงรุ่นนี้ มันดังแบบนี้ปกติ
บอกว่ารุ่น E จะเป็นแบบนี้แหละ แต่รุ่น D จะเงียบ อ่าว - -"
ก็รุ่นพวกตัว Dหรือ FTKD มัน ประมาณ17,000 BTU up อ่ะ

ก็เลยลองค้นข้อมูลตัวนี้ดู
เจอกรณีเดียวกันเลย ของคุณพ่อน้องอิคคิว (ในใจ  ทำไมไม่เห็นก่อนที่จะซื้อว้า- -")
http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2010/06/R9402517/R9402517.html

สุดท้าย
1.ใครที่คิดกำลังจะซื้อแอร์ ช่วงหน้าร้อน กระทู้ผมอาจช่วยให้ท่านตัดสินใจง่ายขึ้น
ผมคงลาขาดยี่ห้อนี้แล้วหล่ะครับ ดังกว่า เย็นน้อยกว่า - -"
2.ใครที่มีEXPตรงข้าม เชิญแนะนำได้นะครับ ผมอาจพลาดอะไรตรงไหนไปก็ได้^^

จากคุณ : วายุหมุน
เขียนเมื่อ : 30 มี.ค. 55 11:18:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com