Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บทเรียนราคาแพงในการ เช่าหอพัก อพาร์ตเมนท์ ติดต่อทีมงาน

เม.ย. นี้ ผมจะย้ายเข้ามาทำงานที่ กทม. ก็เลยมาหาหออยู่
หลังจากหาในเนท เมื่อต้นเดือนมีนา ผมโทรคุยกับเจ้าของ มาดูสถานที่ ผมโอเค
ก็วางเงินจอง... จะเข้าต้นเดือนเมษา
แต่พอโทรคุยอีกที บอกว่า จองได้แค่ 15 วัน
เยี่ยมไปเลย...

ประเด็นอยู่ตรงนี้

ผมถามว่า ใช้เนทยังไง
เขาตอบว่า "เนททรูปกติ ใช้ไวเลส ที่อยู่มาทุกห้องก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ"
ผมก็โอเค
ผมเริ่มย้ายของเข้ามา (ด้วยความจำใจ) เมื่อตอนกลางเดือนนี้
ห้องผมอยู่ชั้น4 ปรากฎว่า สัญญาณแทบไม่มี โหลดฮอทเมลยังไม่ได้เลย
ทีแรกนึกว่าเป็นที่เครื่องเรา เพราะเห็นพี่เขาบอกว่าเนทไม่มีปัญหา
เลยลองไปนั่งที่ชั้นสอง ซึ่งเป็นจุดปล่อยสัญญาณ ลองดูรูปเปรียบเทียบเอาเองนะครับ

ผมก็โทรไปบอกว่าสัญญาณเนทอ่อน พอจะแก้ปัญหาอะไรได้ไหม
และถ้าห้องชั้นสองว่างช่วยบอกด้วย อยากขอย้ายลงมา เพราะเรื่องเนท
พี่เขาตอบว่า เนทที่ไหนก็เป็นอย่างนี้ หอไหนๆ ก็เป็นเหมือนกัน
ห้องชั้นสองไม่ว่าง เขากำลังจะย้ายเข้า (ย้ายเข้าเมื่อคืน ผมเห็นละ)...
ผมก็บอกว่า ถ้าแก้อะไรไม่ได้ ผมคงต้องย้ายออก เพราะจำเป็นต้องใช้เนททำงาน
ถ้าอย่างนั้นขอคืนค่ามัดจำ (2เดือน) ได้ไหม เพราะผมคิดว่า หอให้บริการไม่ได้เหมือนที่บอกไว้
เจ้าของตอบว่า "คงไม่ได้ เพราะน้องผิดสัญญา ต้องอยู่ขั้นต่ำ 6 เดือน"
(แต่ตอนมาดู บอกว่าขั้นต่ำ 3 เดือนก็ได้)...

สรุปว่า เป็นปัญหาที่ผมใช่ไหมครับเนี่ย

ยังมีอีกเรื่องนึง วันที่มาดูห้อง พี่ที่พาไปดูห้องบอกว่า เหลืออีก 2 ห้อง ชั้น4
หอไม่มีดาดฟ้า/หลังคา ห้องไม่มีระเบียง มีแอร์ เตียง ตู้ ราคา 3,700
ผมถามว่าไม่มีห้องอื่นอีกเหรอ เขาตอบว่า "ไม่มี"
ผมเห็นว่า ที่นี่อยู่ติดถนน ติด the mall ราม ข้างล่างเป็นแฟมิลี่มาร์ท
แถมข้างหลังยังมีสวนให้เข้าไปวิ่งได้ ผมก็โอเค
จนมีปัญหาเรื่องอินเตอร์เนท ผมจึงโทรไปคุยกับพี่เจ้าของ เขาก็ตอบอย่างที่ผมเล่าข้างต้น
ก็เลยชวนให้งงว่า ตกลงวันที่ผมมาดูห้องเนี่ย มีห้องว่างทั้งหมดกี่ห้องกันแน่

สองวันมานี้ผมยอมเสียเวลาทั้งวัน เดินดูหอพักย่านรามคำแหง
ตั้งแต่ซ.15-73 และ อีกฝั่งตั้งแต่ ซ.8-30
มีหอพักดีๆ อีกมาก
แทบทุกหอยินดีให้ผมเช็คสัญญาณเนทในห้องพักแบบปิดประตูห้อง
มีที่นึง จะเปิดเม.ย. นี้ กำลังวางระบบเนท
เราถึงขั้นนั่งแลกเปลี่ยนว่าจะเปิดให้โหลดบิทได้ในช่วงเวลาไหน

เข้ามาเล่าให้ฟัง ไม่อยากให้ใครต้องเสียค่าโง่เหมือนผม
ช่วงนี้หลายฅนอาจจะกำลังหาหอพัก
ที่พักดีๆ มีอีกมาก เลือกที่อยู่แล้วสบายใจ
ส่วนตัวผมคงยอมทิ้งค่าโง่ไป ดีกว่าต้องมานั่งอึดอัดทำงานไม่ได้อยู่อย่างนี้
(ที่ใหม่ที่ผมจะย้าย สภาพดีมากๆ เสียดายที่เขาไม่ค่อยโปรโมท)

ขอให้ทุกฅนได้อยู่และนอนหลับอย่างมีความสุขครับ

จากคุณ : หนุ่มหลังเนิน
เขียนเมื่อ : 31 มี.ค. 55 12:53:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com