Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รีวิว...... แบบว่าอยากอวด... เรื่องล้างจานของ Siemens ซับน้ำตาแม่หลังน้ำท่วม ติดต่อทีมงาน

อธิบายไม่ค่อยเก่ง นะครับ

เรื่อง รีวิวก็ครั้งแรก.....จะพยายามพิมพ์ให้อ่านง่าย ๆ และอยากเก็บเป็นบันทึกส่วนตัว อีกเรื่อง....... ต่อจาก "ปั่นเดี่ยวเที่ยวมาเลย์"

เรื่อง ของ เรื่อง ก็คือ...........ช่วงบ้านผมน้ำท่วม (ผมอยู่กรุงเทพชั้นนอก....ไม่ใช่กรุงเทพชั้นใน...ยกทรง กางเกงใน แบบ อโศก สีลม สาทร ....ขอเหน็บนิด ๆ ขำ ๆ  )

ช่วงน้ำท่วม ด้วยความประมาทและคิดว่า "เอาอยู่" เลยไม่ได้ทำการเอารถยนต์ของแม่ไปจอดไว้ที่สูง
ผมทำเพียงยกรถให้สูงขึ้นด้วยแม่แรง "ตะเข้"ซึ่ง.............เอาไม่อยู่
ซึ่งเดี๋ยวในภาพจะเห็นรอยน้ำท่วมนะครับว่ามันเป็นยังไงทำไมถึงเสียรถยนต์ไป

เลยเป็นเหตุให้รถยนต์ของแม่โดนน้ำท่วม จนเกินเยียวยา ไม่สามารถใช้งานและซ่อมได้ (ถึงซ่อมก็ไม่คุ้มรถยนต์ 21 ปีแล้ว )

เลยทำการไถ่โทษด้วยการสัญญาว่าจะซื้อของให้ชดเชยกับที่ทำให้ต้องเสียรถอันเป็นที่รักไป

ของชิ้นแรกคือ......แอร์ Sharp 13000 BTU ............อันนี้จัดการติดตั้งเสร็จเรียบร้อย...จ่ายสดงดเชื่อตามประสาคนไม่มีเครดิต .....ราคา 15,900 บาท .......แต่ยังไม่รู้สึกสาสมกับความผิด

เลยพาแม่ไปเดินงาน HomePro ที่ผ่านมา บอกว่าจะซื้อของให้ 1 ชิ้น ในงาน ............ให้แม่เลือกตามสบาย (แอบกระซิบนิดนึงกับแม่ว่า .......เอาแค่เบาะ ๆ นะแม่จ๋า 555)

เดิน ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

แม่มาสะดุดกับเครื่องล้างจานในโฆษะณา ยี่ห้อ Teka.......ราคา 17*** เราก็ เออน่าสนแฮะ...ราคากำลังสวย
แต่แม่ไม่รู้จักแบรนด์นี้......แต่ผมรู้จักดีเพราะเคยทำโครงการหมู่บ้านจัดสรร และพอทราบมาว่ายี่ห้อนี้คุณภาพดีพอสมควร
และเคยเป็น สปอนเซอร์ให้กับทีม ริลแมดริด ทีมฟุตบอลดังของสเปน

แม่บอกขอไปดูยี่ห้ออื่นหน่อย ..........มาเจอกับ Siemens ยี่ห้อเดียวกับรถไฟฟ้าเลย.. สงสัยแม่จะคุ้นมากกว่า

แต่.....ราคาไม่น่าคบ(ผมน่ะไม่อยากคบเลย) ราคา 29,900  แม่สนใจอย่างมาก เพราะฟังก์ชั่นดีพอสมควร แถม Made in Germany ด้วย .........แม่บอกเอาเครื่องนี้

ผมก็โอเคไม่มีเงื่อนไข.............แต่คงจะซื้อวันนี้ไม่ได้ เพราะ ถ้าผมซื้อเงินสดจะไม่มีส่วนลดอะไรเพิ่มเติมเลย

ผมเลยบอกเพื่อนสนิทที่มีบัตรเครดิตมาช่วยรูดให้เพราะส่วนลดเพิ่มอีกประมาณ 2 พันกว่าบาท (เพราะผมเป็นคนไม่มีเครดิต)
ผมจ่ายเงินคืนเพื่อนไปเรียบร้อย 26800 บาท เพราะเป็นคนไม่ชอบเป็นหนี้ (ยกเว้นหนี้ผ่อนบ้าน 555)

ผมซื้อตั้งแต่วันที่ 25 มีนาคม มาติดตั้งวันที่ 9 เมษายน

ผมจะสรุปเลยแล้วกันและลบล้างความเชื่อเดิม ๆ ของเครื่องล้างจานว่า

1.ล้างไม่สะอาด..........ล้างจานสะอาดมาก แวววาวกว่าล้างเองอีก
2.ใช้เวลานาน จริงและไม่จริงครับ....ถึงจะ 2 ชั่วโมง แต่ 2 ชั่วโมงแล้วเราไปทำงานอื่น ๆ มันแป๊บเดียว
3.เปลืองไฟ.....อันนี้ไม่จริงอีกครับ 2 ชั่วโมงกินไฟไม่ถึง 2 หน่วย
4.เปลืองน้ำ........อันนี้ Code ไม่จริงเลย ใช้น่ำน้อยกว่าล้างเอง 10 เท่าได้มั้ง
5.อาหารไทย ไม่เหมาะกับเครื่องล้างจาน......ไม่จริงครับ อาหารฝรั่งทั้ง เนย ไข่ หนักกว่าเราอีก

และผมจะบอกคนที่กำลังตัดสินใจซื้อ มีเงิน ไม่เดือดร้อน สมาชิกในครอบครัวเยอะ ไม่มีเวลา ชอบทานข้าวที่บ้านบ่อย .............

ซื้อเถอะครับมันสะดวกดีจริง ๆ ...สะอาดด้วย

ที่ผมซื้อก็เพราะว่าบ้านผมเป็นร้านอาหารเล็ก ๆ ด้วยครับ วันนึงจาน 30-40 ใบ ก็คุ้มค่าครับกับเวลาที่ไม่ต้องมายืนล้างจาน(ผมนั่นแหละได้ประโยชน์เต็ม ๆ )

ปล.ครัวยังไม่สมบูรณ์นะครับ จะมีการต่อเติมและทำอีก ฉะนั้นภาพบางภาพอาจจะดูไม่สวยงามเท่าไหร่

แก้ไขเมื่อ 11 เม.ย. 55 23:30:28

จากคุณ : แมลงปอร่อแร่
เขียนเมื่อ : 10 เม.ย. 55 23:21:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com