Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้นี้คาราวะแด่ อาจารย์ ขอนเก่า + DIY ซ่อมสวิทช์สว่านไฟฟ้าแบบบ้านๆ ติดต่อทีมงาน

ตามหัวข้อกระทู้ครับ ขออนุญาต คุณขอนเก่านะครับ สำหรับกระทู้นี้ ผมขอเรียกท่านว่า อาจารย์.....

เริ่มเรื่้องนะ

สืบเนื่องมาจากผมมีสว่านจีนโนเนมอยู่ตัวนึง รับใช้ผมมาสิบปีแล้วเรียกว่าชราภาพเต็มทนแล้วก้อเริ่มเจ็บ ออดๆแอดๆ แบบว่าใกล้จะลาโลกแล้ว อาการประมาณว่า เจาะเดินหน้าได้แต่ถอยหลังแล้วเงียบไปเฉยๆ ต้องยํ้าไกอีกทีถึงจะหมุน

ตอนนี้ผมมีสว่านหนุ่มรุ่นใหม่มีชื่อเสียง + ไฟแรง แล้วจาทิ้งตาแป๊ะแก่ๆนี่ไปก้อสงสาร เลยคิดจะซ่อมอาแปะนี่มาทำไขควงไฟฟ้าซะเลย(กำลังอยากได้อยู่พอดี บวกกับจนด้วยทุนทรัพย์ อ้อลืมบอกไปอย่าง อาแปะ แกปรับรอบได้ครับง)

คิดได้ดังนั้น จึงหลังไมค์ไปปรึกษา อ.ขอนเก่า พร้อมเล่าอาการและยิงคำถามไปเป็นชุด อ.ขอนเก่า ก้อมีนํ้าใจ และตอบกลับมาอย่างใจเย็นว่า

"ถ้าเป็นแบบที่เหนือไกสวิทซ์มีขั่ว ปรับซ้ายขวา มันจะมีสวิทซ์ สลับทางขั้วไฟ อยู่ครับ

บางครั้งหน้าคอนแทกซ์มันไม่สามารถแตะลงมาในจังหวะแรก ต้องกดใหม่

แต่บางครั้ง ตัวกระเดื่องสลับทางมันสึกครับ "

แล้วก้อทิ้งท้ายไว้ประมาณว่า "ซื้อสวิทช์ใหม่มันไม่ยากหรอก ยังไงลองแกะมันออกมาดูก่อน"

ผมเลยตัดสินใจ เอาวะ เป็นไงเป็นกัน ลองแกะลองรื้อดู 

จากคุณ : Aidarin
เขียนเมื่อ : 17 เม.ย. 55 14:09:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com