Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามกรณีคนเช่าบ้านขอออกก่อนครบกำหนดสัญญาค่ะ ติดต่อทีมงาน

เป็นผู้ให้เช่าบ้านมือใหม่ค่ะ มีเรื่องสอบถาม

ถ้าในสัญญาเรามีการระบุว่า เช่า 12 เดือน ตั้งแต่.....ถึง.....
แล้วถ้าอยู่ครบสัญญาจะคืนเงินประกันให้ (มีการเก็บเงินประกันไว้ 2 เดือน) ซึ่งในสัญญามีข้อความนี้อยู่

ถ้าเกิดว่า ผู้เช่า อยู่อาศัยเพียง 6 เดือน แล้วขอออก เลิกเช่า

อย่างนี้เราสามารถยึดเงินประกันได้ทั้งหมดใช่ไหมคะ (สอบถามเรื่องที่่สามารถทำได้ตามกฎหมายน่ะค่ะ)

และอีกข้อหนึ่ง ถ้าเราจะระบุในสัญญาว่า ให้โอนเงินค่าเช่าเข้าบัญชีเรา ภายในวันที่....ของทุกเดือน หากชำระเกินกำหนด จะปรับเงินประกันวันละ 100 บาท คือจะหักจากเงินประกันที่เก็บไว้ไปเรื่อยๆ น่ะค่ะ สามารถทำได้ไหมคะ เพราะเกรงว่าผู้เช่าบางคนอาจชำระเงินล่าช้าบ่อยๆ ก็เลยอยากเขียนสัญญาให้รัดกุมไว้

ปัจจุบันตอนนี้ยังไม่ได้ให้ใครเช่าค่ะ สอบถามก่อนร่างสัญญาค่ะ
ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : น้ำตาลหวานนิดเดียว
เขียนเมื่อ : 24 เม.ย. 55 08:45:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com