Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++ ข้าวเหนียวเขาวง มีเรื่องมาถามค่ะ +++ บ้านที่สร้างจากไม้เก่า ทาสีอะไรดีคะ ติดต่อทีมงาน

เมื่อต้นปีได้ซื้อบ้านไม้หลังเก่าของญาติค่ะ
นำมาสร้างบ้านหลังนึง ไม้เก่าบ้าง ใหม่บ้างปะปนกันไปค่ะ
ตอนนี้ใกล้เสร็จแล้ว

ไม้เ่ก่าที่ซื้อมานั้นไม่ได้ทาสีอะไร เป็นดำๆ ด่างๆ ไม้พื้นช่างไสกบออกให้
แต่ไม้ฝาช่างไม้ไม่ได้ไสกบออก เพราะไม้มันบางค่ะ

พอใกล้สร้างเสร็จก็คิดอยู่ว่าจะทาสีแบบไหน
น้องชายอยากได้แบบไม่ต้องทาสี คือให้เปลือยไปเลย
แต่เรากลัวว่ามันจะผุง่าย เพราะต้องตากแดดตากฝน

ลองเข้าเวปดู เสิร์ชหาข้อมูล แต่ไอ้เราก็ไม่เคยมีความรู้ด้านนี้มาก่อน
อ่านแล้วก็งงๆ มีทั้งยูรีเทน สีย้อมไม้ สีน้ำมัน
ลองค้นกระทู้เก่าๆ ดู ก็มีแบบทาสีไม้เป็นสีน้ำ อะครีลิค
ิยิ่งไปกันใหญ่

วันนี้ จึงนำภาพมาให้เพื่อนๆ ดูค่ะ ว่าจะยังไง
จะทาเฉพาะเเล็กเกอร์ หรือทายูรีเทน หรืออะไรยังไง
ช่วยแนะนำทีค่ะ

น้องชายอยากได้แบบเปลือยๆ แบบนี้
แต่แม่บอกว่าสร้างบ้านใหม่ อยากให้ดูใหม่ ไม่อยากให้ดูเก่าค่ะ

จากคุณ : ข้าวเหนียวเขาวง
เขียนเมื่อ : วันแรงงาน 55 12:30:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com