Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนสอบถามเรื่องrefinance ค่ะ ติดต่อทีมงาน

ผ่อนบ้านครบ 3 ปี แล้วค่ะ เหลืออยู่ประมาณ 1,550,000 บาท อยากจะ refinace
ไปสอบถามแบงค์มาแล้ว
บ้านอยู่ในเขตประสบอุทกภัยพอดีจะได้soft loan ด้วย

***** ของกรุงไทยที่สอบถามได้rateตามนี้ค่ะ
1. ส่วน 1,000,000 บาทแรกได้อัตราตาม soft loan คือ 3% 5 ปีค่ะ
   หลังจากนั้น อัตราดอกเบี้ยลอยตัวตาม Pro.Refinance ที่เลือกค่ะ

2. ส่วน 550,000 บาท ได้อัตรตาม งาน Money Expo 2012
  เดือนที่ 1 - 9      =  0%ต่อปี
  เดือนที่ 10 - 12  = MLR-1.35 %ต่อปี
   ปีที่ 2               = MLR-1.35 %ต่อปี
   หลังจากนั้น       = MLR-1.0 %ต่อปี

แบงค์ระบุให้ทำ MRTA คุ้มครองวงเงินกู้ กรณี เพศ ญ อายุ 30 ปี
  กู้ 20 ปี MRTA 5 ปี (ขั้นต่ำ) ค่าเบี้ยประกัน 12,539.50
  กู้ 20 ปี MRTA 10 ปี (ลดหย่อนภาษีด้) ค่าเบี้ยประกัน 22,738.50
  กู้ 25 ปี MRTA 5 ปี (ขั้นต่ำ) ค่าเบี้ยประกัน 12,834
  กู้ 25 ปี MRTA 10 ปี (ลดหย่อนภาษีด้) ค่าเบี้ยประกัน 24,180

แต่เรามีการทำคุ้มครองวงเงินกู้อยู่แล้วของแบงค์เดิมที่ทำ SCB เลยไม่ค่อยอยากทำประกันเพิ่มอีกค่ะ

***** ของออมสินได้ rate 3.45% 3 ปี หลังจากนั้น MLR -0.5 ค่ะ

***** ของ SCB สอบถามเรื่อง soft loan พนักงานไม่ค่อยเต็มใจจะบอกยังไงก็ไม่รู้ บอกแค่ว่าส่วนเกินจาก 1,000,000 เรทตามที่ธนาคารกำหนด เราถามไปว่าแล้วเรทเท่าไหร่ก็ไม่ค่อยยอมบอก จนต้องบอกว่าจะไป refinance ที่อื่นนะ เจ้าหน้าที่ถึงจะกะตือรือล้นไปหารายละเอียดมาให้แต่ก็ยังไม่ได้ให้รายละเอียดมา บอกว่าจะโทรมาบอกทีหลัง

เลยอยากทราบว่า เราจะrefinace ไปที่กรุงไทย หรือออมสินดีกว่ากันคะ หรือว่ารอSCB ติดต่อกลับมาก่อนดีกว่า

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : unpungjr
เขียนเมื่อ : 3 พ.ค. 55 09:59:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com