Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากอวดค่ะ (ยังไม่เสร็จ) บ้านน็อคดาวน์ของครอบครัวเรา ฝีมือการทำคือ อดีตช่างไม้ อายุ เกือบ 64 ปี (พ่อเจ้าของกระทู้เองค่ะ) ติดต่อทีมงาน

ออกตัวก่อนนะคะว่า รูปไม่ค่อยชัดเพราะน้องถ่ายจากมือถือ เจ้าของกระทู้ก๊อปมาจากเฟชบุ๊คอีกทีนึง

พ่อเจ้าของกระทู้อดีตเป็นนักการภารโรงค่ะ (ตอนสมัยวัยรุ่นพ่อเคยช่วยปู่รับสร้างบ้าน) หลังจากเกษียณจากการเป็นภารโรงแล้วพ่อก้อรับจ้างทำงานไม้ต่างๆตามแต่ที่ใครจะจ้างค่ะความจิงก้อรับทำตอนทำงานอยู่ด้วย แต่ทำได้ไม่เต็มที่เพราะไม่มีเวลาค่ะ บางคนก้อมาขอร้องให้ทำให้ (ไม่ค่อยอยากให้ทำเท่าไหร่ สงสารพ่อทำงานหนักมาตลอด แต่ห้ามไม่ได้ เพราะพ่อไม่ฟังฮ่าๆๆ) หลังจากที่พ่อโดนจ้างให้ไปทำบ้านน็อคดาวน์ให้กับร้านขายไม้ วันละห้าร้อยบาท(โดนจู้จี้จนพ่อรำคาญเลิกทำซะเลย)  แล้วพ่อก็เกิดอยากจะสร้างเป็นของตัวเองบ้าง(แต่บอกคนอื่นว่าสร้างให้หลาน ฮ่าๆๆ)  พอดีมีที่ว่างแระถมไว้แล้ว พ่อกับแม่ก็ไปหาซื้อต้นไม้(สะเดา)แล้วจ้างช่างมาเลื่อย สะสมไว้ แล้วพ่อก้อลงมือแต่งไม้รอฤกษ์ลงมือสร้างบ้านน้อย (ตอนกลับเมืองไทยเจ้าของกระทู้เห็นพ่อทำไม่หยุดเรย ปรกติพ่อเป็นคนใจร้อนทำอะไรต้องให้เสร็จไวๆ แต่ไม่ชุ่ยนะ งานเนียบ)

กองไม้ที่พ่อเตรียมปลูกบ้านค่ะ

แก้ไขเมื่อ 09 พ.ค. 55 08:53:07

จากคุณ : คนไกลหัวใจเป็นไทย
เขียนเมื่อ : 7 พ.ค. 55 14:11:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com