Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องซื้อที่ดินเปล่าผ่านไป6ปีแล้วพบว่าที่ดินขาดไป11ต.ร.ว.ทำอย่างไรได้บ้าง ติดต่อทีมงาน

เมื่อ 6 ปีที่แล้วซื้อที่ดิน 434ตารางวา จากเจ้าของเขาแบ่งขาย เขาแยกโฉนดปุ๊บก็มาขายให้ดิชั้นเลย ดิชั้นไม่ได้ซื้อที่ดินที่ทำโฉนดมานานหลายสิบปีนะคะ ซื้อแล้วก็ปลูกบ้านอยู่เลย ข้างๆ บ้านก็เป็นบ้านของเจ้าของที่ดินที่ขายให้ดิฉันเห็นหน้ากันทุกวันไม่ได้จากกันไปไหน

มันมาเป็นเรื่องเมื่อหลายวันก่อน ดิฉันให้เจ้าหน้าที่รังวัดมาแยกแปลง2-3แปลง เจ้าหน้าที่ใช้เครื่องมือเป็นกล้องส่องเชื่อมกับสัญญาณดาวเทียม แต่เมื่อก่อนเขาใช้เชือกวัด ซึ่งปรากฎว่าที่ดินมีแค่ 423 ตารางวาเท่านั้นเองค่ะ หายไป 11 ตารางวา จริงๆ แล้วที่ดินไม่ได้หายไปไหนนะคะ มุดทุกอย่างที่ปักเขตก็ปกติดี น่าจะวัดกันไม่ลงตัวเลยมีมั่วบ้าง ส่วนแปลงที่เหลือของเจ้าของที่ดินก็ขาดไปเล็กน้อย แต่ของดิฉันมันเยอะมาก ตัวเลขในโฉนดกับเนื้อที่จริงไม่ตรงกันอย่างแรง

ดิฉันควรทำอย่างไรดี ตอนนี้ดิฉันบอกเจ้าของที่ดินที่ขายให้ดิฉันแล้วว่าที่ดินคุณส่งมอบไม่ครบแต่เงินดิฉันให้คุณครบให้ไปปรึกษากันกับครอบครัวของคุณก่อนละกันว่าควรจะแก้ไขยังไง เราเห็นหน้ากันทุกวันไม่อยากทะเลาะกัน ให้นึกถึงใจเขาใจเรา ขอพบกันครึ่งทางก็ยังดี (ที่ดินตอนนี้ราคาต.ร.ว.ละ 10,000บาทค่ะ แต่ตอนซื้อราคาต.ร.ว.ละ 5,000บาท)

กรณีแบบนี้ทิ้งเงินไปเฉยๆ หรือพยายามเอาคืนดีค่ะ ตามกฎหมายเอาคืนได้มั้ยคะ ใจจริงอยากได้คืนบางส่วนที่เป็นส่วนต่าง ไม่ได้ทั้งหมดก็ขอครึ่งหนึ่งก็ยังดีค่ะ ขอความเห็นด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะดอกไม้

แก้ไขเมื่อ 08 พ.ค. 55 20:20:06

จากคุณ : noyne
เขียนเมื่อ : 8 พ.ค. 55 20:16:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com