Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำรายละเอียดในการสร้างบ้านคะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีคะ

มีเรื่องมาขอความคิดเห็นเพื่อน ๆ อีกแล้วคะ เนื่องจากตอนนี้เราจ้างเหมาแรงงานคะ เลยอยากสอบถามราคาปัจจุบันที่เค้ารับทำกันอยู่ รวมถึงข้อแนะนำในการเลือกสินค้าคะ

1.  ปกติการติดก็อกน้ำ ฝักบัว ราวจับ ที่แขวนผ้า ชักโครก ในห้องน้ำ   ติดตู้แขวนในห้องครัว  คิดราคายังไงคะ  เช่น เหมา  หรือคิดเป็นจุดคะ  ราคาประมาณเท่าไรคะ

2.  ปูกระเบื้องใช้อะไรดีคะ เห็นมีเพื่อน ๆ แนะนำในกระทู้อื่น ว่ามีแบบปูนกาว หรือแบบผสม  ยังงง ๆ คะ  แล้วถ้าเราจ้างแรงงาน แล้วเค้าปูแบบที่โปร่งเยอะ  ๆ  จนต้องเปลี่ยนกระเบื้องหลายแผ่น มีข้อตกลงยังไงกันหรือเปล่าคะ  

3.  การทาสีควรทากี่เที่ยวคะ  เป็นบ้านสร้างใหม่  ราคาประมาณเท่าไร ต่อตรม.  เรามองสี TOA ไว้ คิดว่า 7 in 1  ดีไหมคะ  แล้วสีภายใน ภายนอกควรใช้สีเหมือนกัน หรือต่างกันอย่างไรคะ  เราอยากได้แบบช่วยเรื่องรอยร้าว และเช็ดออกได้คะ  เพราะเรากลัวเรื่องบ้านร้าวหลังจากอยู่ไม่นานคะ ตอนนี้ก็ร้าวเยอะอยู่แล้วด้วย เค้าบอกให้ช่างสีเป็นคนเก็บงานคะ  เราก็กลัวว่ามันจะโผล่รอยเรื่อย ๆ หลังจากทาสีไปแล้วด้วยซิคะ  บ้านเราอยู่พระราม 2 มีร้านแนะนำไหมคะ

4.  การสร้างหลังคาบนหน้าต่าง โดยใช้หลังคาซีแพ็ค (อยากให้เป็นสีเดียวกับหลังคาด้านบนคะ) ควรใช้เหล็กชนิดไหน  คิดราคาค่าแรงประมาณเท่าไรคะ  เช่น หน้าต่างบานเลื่อนแบบ 4 ช่อง เปิดได้ 2  หรือทำหลังคารอบทางเดินบ้าน

5.  ตอนช่างเก่าที่มีปัญหาไม่ได้เทน้ำยากันซึมที่ระเบียง รวมถึงห้องน้ำ  มีวิธีแก้ภายหลังยังไงบ้างคะ

6.  ราวสแตนเลสมีขนาดของเนื้อหรือเปล่าคะ คือ แม่เราเคยโดนช่างหลอก เอาแบบบางมาให้ตอนทำรางน้ำที่หลังคาคะ เค้าเอาแบบบางมาให้ (ตอนไปดูหนากว่านั้น ) แต่จำเป็นเลยต้องติดไปก่อน ไม่งั้นติดทีหลังลำบาก  

ขอบคุณมาก ๆ คะ

จากคุณ : ผึ้งน้อยafet
เขียนเมื่อ : 15 พ.ค. 55 10:50:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com