Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กู้บ้านค่ะ ธนาคารออมสิน ด่วนปู๊ดๆ เลย พรุ่งนี้แล้วแว้ววววววววววววววววววว ติดต่อทีมงาน

ตัดสินใจครั้งสุดท้ายพร้อมคุณแฟนค่ะ (ยังคงอยากเป็นโสดเหมือนเดิม 555 เพราะตอนแรกว่าจะกู้ร่วม แต่ตรงช่องสถานะนี่แหละค่ะ ฮ่าๆๆๆ ยังไม่แต่งงานกันนะคะ)

แต่คุณแฟนบอกว่าเพื่อความสบายใจของทั้ง 2 ครอบครัว เค้าจะลองกู้เดี่ยวก่อน หากไม่ผ่านค่อยยื่นกู้ร่วมค่ะ

ปัญหาดังนี้ค่ะ

1. คุณแฟนได้หนังสือรับรองจากทางบ. ว่าได้เงินเดือน 25K/เดือน แต่ในสลิปคือมีค่าทักษะเพิ่ม 6000 ค่ะ ไม่รวมโอที แบบนี้ก็ตกประมาณ 29K อยากทราบว่าธนาคารจะใช้ส่วนไหนคิดคะ

2. เงินเดือนดังกล่าวสามารถกู้บ้านที่ราึคา 2.8 ล้านได้มั้ยคะ (ของออมสินคิด 95% ความจริงบ้าน 2.6 ล้านค่ะ) มีบัตรเครดิตให้แถบแม่เหล็กเสียเล่นๆ 1 ใบไม่ได้ใช้มาเป็นปีแล้ว ไม่มีภาระใดๆ ทั้งสิ้นค่ะ (นอกจากให้ที่บ้าน)

3. พรุ่งนี้ยื่นเอกสารกับโครงการแล้ว แต่ดันลืมขอเอกสารรับรองเงินเดือนมา (ขอมาแต่สวัสดิการของ ธอส) พับผ่าชีวิต แบบนี้จะรอเรื่องนานมั้ยคะกว่าจะทราบว่าผ่านไม่ผ่าน

4. สมมติว่ากู้ไม่ผ่าน แล้เราขอกู้ใหม่อีกรอบ แต่คราวนี้กู้ร่วม (เราจะมีประวัติไม่ดีมั้ยคะ?) เราฐานเงินเดือน 16K หักสุทธิเรียบร้อยไม่มีรายจ่าย มีบัตรเครดิต 1 ใบ ใช้บ้างไม่ใช้บ้าง จ่ายตรงทุกงวด รวม 2 คน ประมาณ 40K น่าจะกู้ได้เท่าไหร่คะ แนะนำด้วยค๊า

ตัดสินใจกันครั้งสุดท้ายเลยจริงๆ ><

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

แก้ไขเมื่อ 20 พ.ค. 55 00:00:45

จากคุณ : สะใภ้เล็ก
เขียนเมื่อ : 20 พ.ค. 55 00:00:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com