Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ค่าจ้างสถาปนิก วิศวะกรออกแบบบ้านราคาประมาณเท่าไหร่คะ??? ติดต่อทีมงาน

หลังจากตะเวนดูแบบบ้้านตามโครงการหมู่บ้านต่าง ๆ แล้ว ตอนนี้เราได้แบบบ้านที่ถูกใจลงตัวแล้วค่ะ เป็นบ้าน 3 ชั้น เนื้อที่ใช้สอยประมาณ 350 ตร.เมตร ตัวบ้านกว้าง 8 ม. ลึก 12-14 เมตร มีแบบตัวบ้านและแปลนบ้านคร่าว ๆ แล้วค่ะ

และล่าสุดมีญาติแนะนำน้องสถาปนิกให้เข้ามาคุยรายละเอียดไปเรียบร้อยแล้ว น้องเค้าบอกว่าจะกลับไปสรุปราคามาให้อีกครั้งค่ะ และญาติก็บอกอีกว่า จะหาวิศวะอีกคนมาวาดแบบวางระบบต่าง ๆ และคำนวนราคาค่าก่อสร้างให้ และอาจให้วิศวะคุมงานก่อสร้างให้เราด้วยค่ะ

แต่เราไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลย อยากรบกวนถามผู้รู้ว่า ค่าออกแบบทั้งของสถาปนิก และวิศวะกร ราคาควรประมาณเท่าไหร่ถึงจะเหมาะสมคะ

อ้อ...อีกทางเลือกนึงคือ เพื่อนพ่อแนะนำให้ไปจ้างโยธาเขตที่เราจะขออนุญาตก่อสร้าง ให้เค้าเขียนแบบให้จะได้ของ่าย ๆ แต่เรากลัวจะได้แบบที่ไม่ละเอียด ไม่ทราบว่าโยธาเค้าจะเขียนแบบอะไรให้เราบ้างคะ ราคาประมาณเท่าไหร่ แล้วระหว่าังจ้างสถาปนิก กับโยธาเขต แบบไหนจะดีกว่ากันคะ ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : ดาวน์น้อยผ่อนนาน
เขียนเมื่อ : 20 พ.ค. 55 01:49:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com