Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องปั๊มน้ำสำหรับบ่อบาดาล(แบบเจาะ) ติดต่อทีมงาน

รบกวนสอบถามครับ
ตอนนี้กำลังสร้างบ้านครับ แต่ไม่มีน้ำประปาผ่าน
จึงต้องเจาะบาดาลครับ เจาะลึกลงไป 40 เมตร โดยใช้ท่อขนาด 4 นิ้ว 10 เส้น
ในจำนวนนี้เป็นท่อที่ผ่าร่อง 2 เส้น (ล่างสุด)
และสอดท่อขนาด 1 นิ้วลงไป 7 เมตร เพื่อดูดน้ำโดยใช้ปั๊มน้ำ
ขณะนี้ใช้น้ำสำหรับก่อสร้างอยู่ครับ น้ำไหลดี ใส(มองด้วยตาเปล่า) ไม่มีกลิ่น
ใช้ปั๊มธรรมดา สเป็คตามภาพครับ
เคยเปิดปั๊มไว้ 2 วันเต็มๆ น้ำไม่ขาดเลยครับ

สอบถามดังนี้ครับ
1.ผมอยากใช้ปั๊มอัตโนมัติ แนะนำขนาดเท่าไหร่ ยี่ห้อ/รุ่น ทรงกลม/เหลี่ยม ดีครับ
บ้านเป็นบ้านชั้นเดียวครับ ห้องน้ำ 2 ห้อง ใช้เครื่องทำน้ำอุ่นธรรมดาครับ
2.ควรมีถังพักไหมครับ หรือเอาปั๊มอัตโนมัติมาต่อตรงๆจากบ่อน้ำบาดาลเหมือนตอนนี้ได้เลย
3.ถ้าจะติดกรองหยาบเป็นกระบอก housing สีฟ้าๆ ควรติดไหมครับ ติดตรงจุดไหนครับ
3.บ้านยกพื้นสูง 1.15 เมตร คานลอย ใต้ถุนโล่ง เวลาผมเดินท่อประปาผ่านใต้บ้านไปตามจุดต่างๆ
ควรฝังท่อไว้ใต้ดินไหมครับ หรือวางไว้บนพื้นเฉยๆ หรือเดินอย่างไรดีครับ มีข้อดีข้อเสียอย่างไร

ขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม

จากคุณ : hyenahahey
เขียนเมื่อ : 20 พ.ค. 55 21:25:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com