Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนตรวจสอบค่าธรรมเนียมที่ดินค่ะ ว่าคิดถูกไหม... ติดต่อทีมงาน

กำลังจะซื้อที่ดิน 66 ตารางวา ราคา 850,000 บาท ราคาประเมิณ 6,800 บาทต่อตารางวาค่ะ ต้องเสียค่าธรรมเนียมดังนี้หรือป่าวค่ะ
1. คำนวณเงินค่าโอนที่ดิน 2%จากราคาประเมิณ  =  8,976 บาท ?
2. ภาษีเงินได้หัก ณ ที่จ่าย                      =   ผู้ขายควรเป็นผู้ออก ?
3. ค่าอากรแสตมป์0.5% ตามราคาซื้อขาย     =   4,250 บาท ?
4. ค่าภาษีธุรกิจเฉพาะ (ดูจากโฉนดแล้ว น่าจะถือครองเกิน 5 ปี)  = น่าจะไม่ต้องเสีย
5. ค่าจดจำนอง(กรณีจำนองกับสถาบันการเงิน) 1% ของจำนวนเงินที่กู้ = ผู้ซื้อจะต้องจ่ายเอง?
 ดังนั้น ดิฉันเป็นผู้ซื้อ ต้องจ่ายค่าธรรมเนียม อย่างน้อยที่ต้องจ่ายเป็นเงิน 8,976 + 4,250 = 13,226 บาท ใช่ไหมค่ะ ?
รบกวนพี่ๆในห้องนี้ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ และ ขอถามเพิ่มอีกเรื่องนึงค่ะ เรื่องปลูกสร้าง ดิฉันต้องนำ ที่ดิน +แบบบ้าน ไปคุยกับธนาคารเพื่อทำเรื่องกู้ โดยที่เราต้องดำเนินการติดต่อ บ.รับสร้างบ้าน แล้วต้องมัดจำกับ บ.รับสร้างบ้านเลยใช่ไหมค่ะ ? หรือ บ.รับสร้างบ้านจะช่วยเราจัดเตรียมเอกสารให้ค่ะ
 พูดมาสะยาว รบกวนพี่ๆ แนะนำ น้องมือใหม่ด้วยค่ะ

จากคุณ : yuithanya
เขียนเมื่อ : 24 พ.ค. 55 11:54:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com