Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@***ขอข้อคิด แนวทางบริหารชีวิตและหนี้สิน การเงินในอนาคต***@@@ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับพี่น้องทุกๆ ท่าน
ผมได้โพสในห้องสีลมไปแล้ว แต่คงไม่ตรงประเด็นเท่าไร ขออนุญาตโพสที่ห้องนี้ด้วยนะครับ

ผมอยากจะขอความคิดเห็น แนะแนว และติติง การวางแผนชีวิตของผม ที่ผมได้วางไว้คร่าวๆ ครับ

ปีนี้ผมจะอายุครบ 28 ปีครับ ปัจจุบันได้รับเงินเดือนหลังหักภาษี ประกันสังคม กองทุนสำรอง แล้วเหลือเฉลี่ยประมาณ 53,000+

ขออธิบายเพิ่มเติมเรื่องเงินเดือน
ผมทำงาน 28 วัน หยุด 28 วัน
โดยที่วันทำงานผมจะได้เงินมากกว่า วันที่หยุดงาน
แต่ละเดือนผมจะได้เงินไม่เท่ากัน บางเดือนก่อนหักภาษีและอื่นๆ ผมได้สูงสุดที่ 70,000 แต่บางเดือนต่ำสุดที่ 50,000
โดยถ้าคิดคือ 2 เดือนรวมกันแล้วหาร 2 หักทุกอย่างออกแล้วผมจะมีเงินใช้ประมาณ 105,000 ไม่ต่ำไปกว่านี้
ปล.เวลาผมทำงาน ไม่มีค่าใช้จ่ายเลยแม้แต่ 1 บาท นอกจากค่าใช้จ่ายประจำเดือนพวก ผ่อนคอนโด ค่าน้ำ ค่าไฟ และอื่นๆ

ผมมีหนี้เป็นที่อยู่อาศัยกู้มา 4,140,000 บาท เพิ่งเริ่มผ่อนเมื่อ ม.ค. 55 เองครับ
ณ วันนี้มียอดหนี้เหลือประมาณ 4,040,000 บาทครับ

ค่าผ่อนบ้านขั้นต่ำคือ 28,300 บาท โดยที่ผมทำการโปะทุกเดือนเพิ่มอีก 2,000 บาท รวมเป็น 30,300 ครับ

เท่ากับว่าผมจะมีเงินเหลือใช้ประมาณเดือนละ 23,000 บาทต่อเดือน
โดยมีค่าใช้จ่ายทุกๆ เดือนประมาณ 6,500 บาทคือค่าน้ำ+ไฟ+โทรศัพท์มือถือ+อินเตอเน็ต

และมีหนี้บัตรเครดิตแบบ ผ่อน 0% แบบ 10เดือน อยู่ที่ประมาณ 9500 บาทต่อเดือน ซึ่งจะหมดเดือน ม.ค. ปี 56 (ปกติไม่เคยได้ใช้บัตร แต่ตอนซื้อของเข้าคอนโดเห็นว่ามีประโยชดีทั้งลด ทั้งแถมเลยรูดซะ อิอิ)

สรุปต่อเดือน จากที่เหลือ 23,000 ผมต้องหักออกไปอีก 6500+9500 = 16,000 บาท ทำให้เหลือเงิน 7,000 บาทเป็นค่ากิน+น้ำมัน+ Entertain อื่นๆ

แต่เนื่องจากที่ผมทำ 28 วัน หยุด 28 วัน เลยทำให้เวลาวันหยุดผม มีเงินใช้เท่ากับ 7,000 + 7,000 คือ 14,000 บาท ซึ่งทุกวันนี้มันพอเพียงและเพียงพอแล้วแต่ไม่คล่องตัวและรู้สึกตึงพอควรในการใช้ชีวิตแบบของผม แต่ก็มีความสุขดี ไม่ได้อดอยากอะไร เงินของผมรวมกับว่าที่ภรรยาแล้วใช้ชีวิตได้สบายๆ ไม่หรูหราอะไร

ณ วันนี้แทบไม่มีเงินเหลือเก็บเลยในแต่ละเดือน แต่มีเงินออมอยู่ประมาณ 70,000 บาทซึ่งจะใช้กรณีฉุกเฉินเท่านั้น โดยที่ถ้าผมหมดหนี้บัตรแล้ว ผมก็จะสามารถเก็บได้เดือนละอย่างต่ำ 5,000 แต่จะพยายามเก็ยให้ได้ 10,000 เหมือนเมื่อก่อน ซึ่งผมเคยทำได้และมีวินัยในการออมด้วยครับ

ทีนี้ผมตั้งใจไว้ว่าจะปลดหนี้คอนโดให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้

เงินเดือนผมจะเพิ่มขึ้นทุกปีที่ประมาณ 4-6 %..แต่ส่วนมากขึ้น 4.5%...ขึ้นน้อยมาก T__T
แต่นั่นก็ประมาณ 3000 บาทต่อเดือนสำหรับการปรับครั้งต่อไป และจะมากขึ้นไปอีกในปีต่อๆไปตามฐานเงินเดือนที่ผมได้

ทำการวางแผนอย่างคร่าวๆ ไว้ว่า
ทุกๆปี จะโปะค่าผ่อนคอนโดเพิ่มปีละ 2,000
นั่นคือปีหน้า 32,300 ปีถัดไป 34,300 และ 36,300 ไปจนกว่าจะหมด
โดยที่ผมคำนวณไว้คร่าวๆ คือ 12 ปีหมด ประมาณปลายปี 2023

นั่นคือผมอายุประมาณ 40 แล้วหมดหนี้คอนโด

โดยที่ผมคำนวณเงินเดือนแต่ละเดือนล่วงหน้าเอาไว้และตั้งใจไว้ว่าจะให้ผมมีเงินเหลือใช้ในแต่ละรอบที่ผมหยุดเพิ่มขึ้นดังนี้

ปีหน้า 2013 - 18,000
2014+2015 - 20,000
2016+2017 - 22,000
2018+2019 - 24,000
2020+2021 - 26,000

เฉลี่ยคือทุกๆ 2 ปีจะเพิ่มเงินให้ตัวเองใช้ 2,000 บาท และจะมีเงินเก็บประมาณปีละ 60,000 - 100,000 ตามลำดับ โดยที่ผมจะได้ทำการยกเว้นภาษี + ลดหย่อนภาษีคืน จะทำให้ผมมีเงินก้อนประมาณ 1,200,000 บาท ณ วันที่ผมผ่อนคอนโดหมด

ปล. ทั้งหมดด้านบนนี้ ผมคิดแบบหยาบๆ แบบทำงานตำแหน่งเดิม ไม่มีการ Promote ไม่มีการเปลี่ยนตำแหน่งใดๆ ทั้งสิ้น และตัวเลขเงินเดือนที่ผมกล่าวไว้คือตัวเลขขั้นต่ำทั้งหมดครับ  ยกเว้นพวกค่าใช้จ่ายแต่ละเดือน รวมถึงค่าดอกเบี้ยคอนโดผมตีเผื่อเกินเอาไว้ทุกรายการ

อันนี้ผมไม่นำเงินเก็บหรือรายได้ของว่าที่ภรรยามาคิดรวมแต่อย่างใด คิดผมคนเดียวล้วนๆ เพราะเคยบอกแฟนไว้ว่า ไม่ต้องช่วยผมก็ได้ แค่ใช้เงินเดือนตัวเองให้พอ อย่าเกินตัว ไม่สร้างหนี้ ก็เป็นบุญผมแล้ว อิอิ

ทีนี้สิ่งที่ผมอยากถามและอยากได้แนวทางคือ
1. เงินที่ผมกะว่าจะใช้ในอนาคตอีก 10 ปี มันจะพอเพียงไหม ราคาข้าวของเครื่องใช้ในอนาคต มันจะพุ่งสูงมากน้อยเพียงไหนครับ อีก 5 ปี ใช้เงิน 22,000 บาทต่อเดือนพอไหม อีก 10 ปี ใช้เงิน 26,000 พอไหมครับ (อันนี้ผมขอถามตาม lifestyle ของผมนะครับ มีเที่ยว กินร้านอาหาร Party ถ้าเอาแบบตรงๆ ณ เวลานี้ เอาแบบเว่อๆ ผมเลยคือ 18,000 - 20,000 อยู่ตัวแต่ไม่รู้ว่าอนาคตข้าวของจะแพงแค่ไหนเนี่ยสิ)

2. ผมอยากมีลูกประมาณอายุสัก 32-33 คืออีกประมาณ 5 ปี ผมอยากทราบว่าค่าใช้จ่ายในการฝากท้องตั้งแต่ต้นจนคลอด และค่าใช้จ่ายกับลูกของเราในแต่ละวัย เฉลี่ยๆ แล้วตกปีละประมาณเท่าไรครับ

3. เรื่องการออมเงิน....ผมไม่สามารถออมเงินแบบทุกๆเดือนในจำนวนที่เท่าๆกันได้ บางเดือนอาจเก็บไม่ได้เลย หรือเก็บได้ 5,000 บางเดือนอาจเก็บได้ 10,000 หรือ 20,000 ก็ได้ เพราะว่าแต่ละเดือนผม ได้ไม่เท่ากัน.....ผมควรจะออมแบบไหน ให้ได้ผลประโยชน์มากที่สุดครับ เพราะฝากประจำคงลำบาก

4. 28 วันที่ผมหยุดอยู่บ้าน บางทีรู้สึกเป็นมนุษย์ไร้ค่ามาก กิน นอน ดูหนัง อิอิ ไม่ทราบว่าพอมีแนวทางอะไรให้แก้เบื่อแล้วอาจหารายได้เพื่มได้บ้างครับ

5. อนาคตไม่แน่นอน พี่ๆน้องคิดว่ายังไง ถ้าสมมุติผมผ่อนคอนโดน้อยกว่าที่ตั้งใจไว้อาจจะให้หมด 15-16 ปีแทน แล้วเอาส่วนต่างนั้นไปซื้อพวกประกันชีวิตแทนดีครับ แต่ ณ ตอนนี้ผมมีประกันชีวิต+ประกันสุขภาพของบริษัทแล้ว ซึ่งถ้าผมเป็นอะไรไปจริงๆ ทางบ้านน่าจะปลดหนี้ทุกอย่างได้ แถมมีเงินไปถอยรถขับเล่น ขำๆอีกคัน แต่นั่นหมายถึงผมมีอันเป็นไปในระหว่างหน้าที่เท่านั้นถึงจะได้เยอะขนาดนี้ ถ้าชีวีดับตอนช่วงพักก็ได้แค่ 6 หลักกลางๆ - ปลายๆ  T__T

พี่ๆน้องๆ ท่านไหนมีอะไรแนะนำ ผมยินดีเป็นอย่างยิ่งเลยนะครับ
จากวัยรุ่น กำลังเข้าสู่วัยครอบครัวครับ บางทีก็งงๆ เหมือนกันว่าจะทำอะไรยังไงดี

ขอความกรุณาด้วยนะครับ

ขอขอบคุณทุกๆท่าน มา ณ ที่นี้ครับ

จากคุณ : Dek Offshore
เขียนเมื่อ : 26 พ.ค. 55 02:11:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com