Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผ่อนบ้านกับธนาคาร แล้วไม่ได้จ่าย 1 เดือน เจอค่าปรับไหมคะ ติดต่อทีมงาน

คือ 4 ปีก่อนสามีกู้เงินธนาคารซื้อคอนโด หลังจากผ่อนได้ 1 ปี สามีตกงาน ก็เลยไม่ได้จ่าย 1 เดือน ธนาคารเรียกไปคุยว่าทำไมไม่จ่าย สามีก็เลยบอกว่า ตกงาน ทางธนาคารบอกว่า อย่างนี้ต้องเสียค่าปรับ โดยคำนวนจากกี่เปอร์เซ็นต์ของจำนวนเงินกู้ ( เราไม่ทราบจริงๆ ค่ะว่ากี่เปอร์เซ็นต์ ) แต่สามีก็ไม่มีเงินจ่ายค่าปรับ ทางธนาคารก็เลยบอกว่า ยกเว้นให้ ไม่ต้องเสียค่าปรับก็ได้
1. อยากรู้ว่า ทุกธนาคารมีกฎแบบนี้เหมือนกันไหมคะ คือ ถ้าเราไม่ได้ไปจ่าย 1 เดือนจะโดนค่าปรับทันที
2. ค่าปรับนี้มาจากกี่เปอร์เซ็นต์ของเงินกู้คะ หรือว่าทุกธนาคารไม่เหมือนกันคะ
3. ทางธนาคารบอกว่า ยกเว้นให้ ไม่ต้องเสียค่าปรับ แต่เวลาที่เราไปจ่ายเงินผ่อนบ้าน ในใบเสร็จจะโชว์ตลอดเวลาว่าเรายังมีหนี้ส่วนค่าปรับค้างอยู่ เจ้าหน้าที่ธนาคารบางคนบอกเราว่า ถ้ายังโชว์อยู่ในคอมพิวเตอร์ แปลว่า ยังไงก็ต้องจ่าย ไม่มีการยกเว้น แต่อาจจะจ่ายทีหลังได้ และเขาบอกอีกว่า มีเอกสารยืนยันไหมว่ายกเว้นจริงๆ เพราะถ้ารู้กันแค่สามีกับเจ้าหน้าที่สินเชื่อ และถ้าเจ้าหน้าที่นั้นลาออก จะทำยังไง เพราะไม่มีเอกสารยืนยัน อยากรู้ว่าที่เขาพูดจริงเหรอคะ
รบกวนแนะนำด้วยนะคะ เพราะเราเพิ่งมาตามเรื่องนี้ให้สามีเมื่อปีที่แล้วเองค่ะ แถมงงๆ เรื่องตัวเลขด้วย ขอบคุณมากนะคะ

จากคุณ : linleena
เขียนเมื่อ : 29 พ.ค. 55 17:43:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com