Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การใส่เช็ควาล์วในกรณีน้ำไหลอ่อนเมื่อใช้ระบบบายพาส น้ำประปาจะไหลไหมค่ะ ติดต่อทีมงาน

ตามรูปของอนุญาตนะค่ะ(นำมาจากบล็อก คุณต้นโพธิ์ค้นไทรค่ะ) จะเดินตามแบบนี้เพราะที่บ้านมีปัญหาเรื่องน้ำรั่วค่ะ นัดช่างมาทำวันที่ 2 มิย นี้ เลยมีข้อสงสัยสอบถามเพิ่มเติมค่ะ

1.ในกรณีที่บ้านน้ำไหลอ่อนเป็นปกติ บางครั้งชั้น 2 ไม่ไหล (ถ้าไฟดับแล้วเราต้องการใช้น้ำประปาแบบระบบบายพาส) ...ตัวเช็ควาล์วสปริงตัวล่าง (ของในระบบบายพาส) จะมีผลทำให้แรงดันน้ำอ่อนลง  ดันไม่ผ่านไหมค่ะ  ทำให้น้ำไม่ไหลใช้น้ำไม่ได้..อันนี้สงสัยเองเนื่องจากบางทีที่บ้านน้ำไหลอ่อนมาก  (แต่ระบบของเดิมที่ติดมากับบ้านมีติดไหมไม่ทราบค่ะ เพราะฝังอยู่ใต้ดิน)

2. แล้วถ้าในรูประบบบายพาสเปลี่ยนเป็น เช็ควาล์วแบบสวิงแทนสปริง หรือ ใส่แต่บอลวาล์วอย่างเดียวจะมีผลดีเสียแตกต่างกันไหมค่ะ  

กลัวเดินท่อใหม่แล้วไฟดับใช้น้ำระบบบายพลาสไม่ได้ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : LArc026
เขียนเมื่อ : 30 พ.ค. 55 13:17:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com