Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาปัญหา ปั๊มน้ำทำงานตัดต่อทุก 10 วินาที ครับ ติดต่อทีมงาน

ขอรบกวนสอบถามปัญหาครับ ปั้มน้ำ HITACHI Model WM-P 275KS Automatic อายุการใช้งานประมาณ 6 ปี แรงดันยังดีปกติ ใช้น้ำพร้อมกัน 3 จุดยังไม่มีอาการแรงดันตก
ปัญาหา(ตามรูปประกอบ) คือ ปั้มน้ำมันทำงาน ตัดๆ ต่อๆ ตลอดประมาณ 10 วินาที เดินครั้งหนึ่ง ทั้งๆที่ไม่มีการใช้น้ำในบ้านเลยครับ ตอนแรกเลยคิดว่า Check valve ที่ท่อบายพาสเสียเลยเปลี่ยนใหม่(แบบสวิง) แต่ก็ไม่หายครับ ทดสอบปิดไฟเข้า PUMP และ ปิดวาวล์นำ้ทุกตัวในบ้าน แล้วไปเฝ้ามิเตอร์หน้าบ้าน มันก็ไม่หมุน เลยทำการทดสอบอีกอย่างคือ ปิด Ball Valve ที่ท่อ บายพาส ปรากฏว่า หายครับ ไม่มีการเดินแบบ ตัดๆต่อๆ อีก เลยอยากขอคำปรึกษาครับว่าจะทำอย่างไรดีครับ

ขอบพระคุณครับ

จากคุณ : เสี่ยวอี้
เขียนเมื่อ : 3 มิ.ย. 55 11:43:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com