Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากขอ Soft loan ใหม่กับแบงค์เดิม... ผมเข้าใจรายละเอียดถูกป่าวคับ ??? ติดต่อทีมงาน

รบกวนกูรูเรื่องกู้บ้านหน่อยครับ...
คือว่าอยากใช้สิทธิ์บ้านที่โดนน้ำท่วมขอกู้ Soft loan เนื่องจากดอกถูกกว่าเยอะ (เสียดายสิทธิ์อ่ะคับ)
แต่ดันเพิ่งโอนบ้านใหม่ไปเมื่อเดือนที่แล้วกับแบงค์สีส้ม
โดยกรณีปกติของแบงค์สีส้ม ลูกหนี้สามารถโปะเงินสดเพื่อปิดสัญญาได้แม้ไม่ถึง 3 ปี
ผมมีคำถามดังนี้คับ...

1) ผมสามารถขอโปะปิดสัญญาเก่า (ยืมตังค์แม่) แล้วยื่นขอ Soft loan ใหม่กับแบงค์สีส้มเหมือนเดิมได้หรือไม่ครับ
    หรือกรณีนี้เราไม่ต้องโปะแต่ขอต่อรองให้เค้าออกสัญญาใหม่เป็น Soft loan ให้ได้เลย

2) กรณีได้สัญญาใหม่ตามข้อ 1 กับแบงค์เดิม ไม่ทราบว่าเราต้องเสียค่าโอนกะจดจำนองอีกรอบป่าวครับ
    ส่วนตัวคิดว่าไม่ต้อง... เนื่องจาก สัญญากู้ระบุแค่ว่า
    "หลักประกันเงินกู้คือสัญญาจำนองโฉนดที่ดินเลขที่ xxx" เท่านั้นซึ่งหากเป็นสัญญาใหม่ก็น่าจะใช้สัญญาจำนองเดิมได้

รบกวนผู้รู้ช่วยเฟริมให้หน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : teeahh24
เขียนเมื่อ : 20 มิ.ย. 55 22:11:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com