Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ท่านใดเคยใช้หรือมีเครื่องตัดพลาสม่าอยู่บ้างครับ รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ไม่แน่ใจว่าจะตั้งได้ถูกที่หรือเปล่าครับ ถ้าตั้งผิดที่รบกวนแนะนำด้วยว่าควรตั้งที่ห้องไหน ผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยครับ

ผมกำลังจะซื้อเครื่องตัดพลาสม่า ขนาด40A มาใช้ตัดเหล็กที่ร้าน  สอบถามไปยังที่คนขาย สองสามที่บอกมาไม่เหมือนกันเลยครับ  
**ที่แรกบอกต้องใช้ปั๊มผมขนาดสามแรงม้าขึ้นไป ต้องมีถังแบบ200ลิตรขึ้นไปถึงจะใช้ได้  เครื่องตัดพลาสม่าตามสเปก ใช้แรงดันลมประมาณ7บาร์ ปริมาณลม100ลิตรต่อนาที  อันนี้ดูจากสเปคแล้วผมค่อนข้างชัวร์ว่าใช้ได้แต่ แพงมาก
** ร้านที่สองบอก ใช้ปั๊มโรตารี ขนาด3แรง ถังแบบ36ลิตรก็พอ  เคาเคยขายจัดชุดให้ลูกค้าแบบนี้ แต่ปั๊มโรตารีเสียงมันจะดัง  ผมก็เลยถามต่อไปว่า ถ้าปั๊มลูกสูบละครับ เค้าบอกใช้แบบ 1แรง ขนาด100ลิตรก็พอครับ  อันนี้เลยสงสัยเป็นอย่างมากว่ามันจะ ใช้งานได้จริงไหมครับ ชุดนี้ราคาต่างกันหลายหมื่นมากเลย และดูสเปคในการทำลมของโรตารี่ก็เหลือจริงประมาณหลายร้อยลิตรต่อนาที แต่ติดตรงที่ถังมันเล็ก ผมเลยลังเลว่ามันจะใช้ได้จริงไหม

ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยชี้แนะหน่อยครับ ว่า ชุดที่สองมันจะใช้ได้ไหมทั้ง ปั๊มโรตารี่ และปั๊มลูกสอบ ขนาดดังกล่าวครับ ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : King Dragon
เขียนเมื่อ : 21 มิ.ย. 55 19:59:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com