Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถาม ตู้เย็น Side by Side อาการเสียแปลกๆครับ รบกวนด้วย ติดต่อทีมงาน

คือตู้เย็น Side by Side ที่บ้าน อายุ 6 ปี มีอาการเสียแปลกๆ

ตู้นี้เคยเปลี่ยนคอมเพรชเช่อร์มาแล้ว 1 ครั้งตั้งแต่อายุไม่กี่เดือน เพราะมันเสียงดังมาก ดังขึ้นเรื่อยๆ โทรไปเคลม ก็มาเปลี่ยนแต่โดยดี เมื่อ 5 ปีกว่าๆมาแล้วครับ

ก็ใช้ได้เป็นปกติจนกระทั้งเมื่อต้นอาทิตย์ที่ผ่านมามีปัญหาดังนี้

- อาการคือฝั่งช่อง Freeze จะไม่เย็นพอ พวกถาดทำน้ำแข็งที่แช่ๆไว้ จะไม่เป็นน้ำแข็ง กลางวันจะละลายเป็นน้ำเย็นๆ หมด เช้ามืดเปิดมาดู จะเริ่มๆเป็นน้ำแข็ง แต่ภายในยังเป็นน้ำเย็นๆอยู่ กดดูก็แตก ส่วนอีกฝั่งความเย็นเป็นปกติ พวกน้ำ ผัก ที่แช่อยู่ฝั่งนั้นก็ปกติครับ

โทรไปหาศูนย์ สักเมื่อวันอังคารช่างเข้ามาดู แต่ผมไม่ไดอยู่บ้านนะครับ ช่างได้เปลี่ยนอุปกรณ์ตัวนึง ผมไม่รู้ว่ามันคืออะไรนะครับ ลักษณะคล้ายๆกล่องพลาสติก ภายในมีขดลวดทองแดงพันเหมือนพวกมอเตอร์ แล้วก็มีแกนโลหะยื่นออกมาจากกล่องที่ว่าครับ กลับบ้านไปเห็นอะไหล่ตัวนี้ พลาสติกภายนอกมันไหม้ดำพอสมควร แต่ขดลวดภายในผมดูแล้วยังปกติ ช่างบอกว่ามันไหม้ เพราะฝุ่นเกาะเยอะ เลยร้อน

แต่พอเปลี่ยนไปแล้ว อาการไม่ดีขึ้นครับ กลับแย่ลง คือฝั่งช่อง Freeze ยังไม่เย็นเหมือนเดิม ซ้ำยังจะดูแย่ลงไปกว่าเดิมคือ เช้ามืดมาเปิดดูนี่ไม่มีวี่แววว่าจะทำให้น้ำเป็นน้ำแข็งได้เลย แค่เย็นๆ เท่านั้น แล้วอีกฝั่งนึงนี่กลายเป็นไม่เย็นไปเลย ผมลองเอามือไปอังๆดูตรงช่องที่ปล่อยลมเย็นออกมา ลมเบากว่าปกติมาก

วันรุ่งขึ้นโทรไปตามช่างอีกรอบ คราวนี้ช่างเสนอให้เติมน้ำยาคอมฯ ผมก็โทรบอกแฟนว่าให้เติมไป แต่จะยังไม่จ่ายเงินให้นะ ถ้าเติมแล้วอาการหายเป็นปกติ ผมถึงจะจ่าย ก็ตกลงกันตามนั้น

แล้วก็เป็นเหมือนเดิมครับ เมื่อวานกลับบ้านไป ยังเป็นเหมือนเดิมทุกอย่าง ฝั่งช่อง Freeze เย็น แต่เย็นไม่พอจะทำเป็นน้ำแข็งได้ อีกฝั่งนี่ไม่เย็นเลย

วันนี้โทรไปถามศูนย์ว่าจะยังไงดี เพราะช่างคนนี้แก้ปัญหาไม่ได้ ทางศูนย์จะส่งช่างคนใหม่มาพรุ่งนี้ ซึ่งผมจะอยู่บ้านได้ดูเค้าทำด้วยเลยมาถามๆผู้รู้ในนี้ครับ ว่าสาเหตุมันนี่จะมาจากอะไร

จากคุณ : ผู้ชายเค้าว่าเริ่มต้นที่ 40
เขียนเมื่อ : 22 มิ.ย. 55 15:38:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com