Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปั๊มน้ำ Hi ทำงานตลอด ขอคำแนะนำหน่อยครับ ไล่ไปไล่มา ไม่รู้จะไปทางไหนดี ติดต่อทีมงาน

ปั้ม Hi แรงดันคงที่ 280 W อายุประมาณ 4 ปี ครับ

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวานซืน กลับบ้านมา ก็พอว่าปั๊มน้ำทำงานทุก ๆ 15 วินาที
จึงเข้าใจว่าน่าจะมีจุดรั่ว โดยเฉพาะตรงชักโครก แต่รู้สึกว่าปั๊มไม่น่าทำงานเร็วขนาดนี้ น่าจะหยุดสัก 10 - 15 นาที แล้วค่อยทำงาน

เลยคิดว่าน่าจะมีรอยรั่วเกิดขึ้น

พอไล่เช็คในบ้านก็ไม่พบรอยตรงไหนที่รั่วเลย จึงคาดว่าน่าจะเป็นที่ท่อที่ฝังดินจากปั๊มมาเข้าบ้าน ซึ่งจะมีบางส่วนที่อยู่ในพื้นปูน

จากนั้นได้ทำการต่อท่อเพื่อตัดทีละส่วน ว่ารั่วตรงไหนกันแน่
โดยต่อท่อใหม่ โดยท่อใหม่ เป็นการเดินลอย แล้วมาต่อเข้าบ้านอีกที
พอต่อเสร็จ ปรากฏว่า คราวนี้ปั๊มน้ำทำงานตลอดไม่หยุดเลย

ไปไม่เป็นเลยครับทีนี้ ลองเปลี่ยน Pressure Switch แล้วก็ยังทำงานตลอด
ซึ่งถ้าปั๋มทำงานตลอด ควรที่จะเห็นรอยรั่วได้ชัดเจน ไม่ว่าจะเป็นผนังชื้น คราบน้ำ แต่ว่าไม่สามารถสังเกตเห็นอะไรเลย ไม่รู้ว่างานจะเข้ารึเปล่า

ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : synonym
เขียนเมื่อ : 30 มิ.ย. 55 16:37:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com