Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ติดตั้งกรองน้ำ + ถังน้ำ + ปั้มน้ำ อย่างนี้ถูกมั้ยครับ? ติดต่อทีมงาน

สวสัดีเพื่อนๆ

หลังจากที่ศึกษาข้อมูลจากห้องชายคาแล้ว..ต้องขอขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆทุกคนนะครับ..ที่ช่วยแนะนำการเลือกใช้อุปกรณ์ต่างๆ ในเรื่องของการใช้น้ำภายในบ้าน ซึ่งเป็นประโยชน์กับคนทั่วๆไป ที่ไม่มีความรู้เรื่องช่างอย่างผมมากครับ..(หุหุ)

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R12194497/R12194497.html

ในที่สุด ผมก็ไปซื้อเครื่องกรองน้ำใช้ + ถังน้ำ + ปั้มน้ำ มาแล้วครับ..

ก่อนอื่นขอสรุปรายละเอียดเบื้องต้นครับ

1. บ้านผม 2 ชั้น อยู่กัน 2 คน(ในอนาคตอาจมีเจ้าตัวเล็กเพิ่ม)

2. เครื่องกรองใช้ รุ่น M7 (โครงการฯ ใช้น้ำบาดาลครับ)

3. ถังน้ำใช้ของ DOS รุ่น monblanc 900 ลิตร

4. ปั้มแรงดันคงที่ฮิตาชิ 250 W

เมื่อจัดการซื้ออุปกรณ์ทั้งหมด (โดยงบประมาณของคุณภรรยาแล้ว)

ก็ติดต่อช่างให้มาช่วยติดตั้งตามไดอะแกรม (ที่คุณต้นโพธิ์ฯ ทำไว้ให้ดู)

ที่น่าเสียดาย คือ ช่วงที่ช่างมาติดตั้ง ผมต้องกลับไปทำงานที่ทำงานครับ..

เลยไม่สามารถดูการติดตั้งของช่างได้

เลิกงาน กลับมาดูหน้างานติดตั้งตอนเย็น

ปรากฏว่า...ผมงงครับ...

ท่อประปาเดินไป เดินมา ทำเรางง

เลยขออนุญาต POSTรูปภาพ ภาพหน้างาน เพื่อขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่ๆครับ

1. การติดตั้งระบบน้ำใช้บ้านผม ถูกต้องตามไดอะแกรมมั้ยครับ..ต้องแก้ไขอะไรมั้ย

2. จำเป็นต้องเปลียนบอลวาวล์ ตัวไหน เป็นทองเหลืองมั้ยครับ..

3. จุดที่น้ำออกจากปั้ม มันเป็นท่องอ มันจะมีผลต่อแรงดันน้ำมั้ยครับ..แล้วน้ำที่ไปจากท่อบายพาสผม มันจะแรงกว่ารึป่าวครับ..(ดูเหมือนระยะทางมันจะเดินทางได้เร็วกว่า)

4.ถ้าเราจะหาหลังคามาปิดเครื่องกรองและปั้มน้ำ เราควรเลือกใช้วัสดุแบบไหนดีครับ?

ขอบคุณทุกท่าน มากๆนะครับ...

แก้ไขเมื่อ 01 ก.ค. 55 21:52:44

จากคุณ : โอโน่
เขียนเมื่อ : 1 ก.ค. 55 10:13:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com