Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนถามเกี่ยวกับพัดลมเพดานครับ ติดต่อทีมงาน

ผมใช้ พัดลมเพดาน 56 นิ้ว ของมิตซู อยู่ครับ แต่ปัจจุบัน ใบพัดไม่มีกำลังหมุน ผมได้ถามช่างแถวๆคลองหลอดดู เค้าบอกว่า ขดลวดมอเตอร์เสีย คิด 450 บาท เพื่อซ่อม โดยผมต้องปีนขึ้นไปถอดลงมาและถอดใบออก แล้วจึงนำไปให้ช่างซ่อม และช่างไฟ เค้าลองต่อตรงดู เค้าบอกเช่นกันว่าเป็นที่มอเตอร์ คำถามคือ

1. ราคาซ่อม 450 นี้ ถือว่าเป็นยังไงครับ โดยไม่มีใครบอกว่าเป็นที่คาปาซิเตอร์ หรือ ตัวเก็บประจุ เลยครับ ซึ่งมันถูกกว่า เราจะทราบได้งัยครับ หมายถึงว่า อาการเสียของพัดลม เปิดเบอร์ 1 -3 เบาเท่ากันหมด แล้วจะทำให้มอเตอร์ไหม้รึป่าวครับ หรือควรเปลี่ยนเป็นยี่ห้อไรดีครับ เพราะกลัวซ่อมแล้วใช้ได้ไม่นาน

2. พัดลมยี่ห้อที่ช่างไฟแนะนำ คือ ซัน วินดี้ เค้าว่าแรง กินลมดี ใครมีประสบการณ์ ช่วยแชร์ด้วยครับ

3. ไม่ทราบใครพอทราบ ราคาเข้าศูนย์มิตซู ที่กรุงเทพกรีฑา บ้างครับ แล้ว ถ้าซื้อมาเมื่อปลายปี 51 ยังมีประกันอยู่หรือเปล่าครับ คือว่าใบรับประกัน กับ ใบเสร็จผมหายไปแล้วครับ แต่จำได้ว่า รับประกันมอเตอร์ 3 หรือ 5 ปี ไม่แน่ใจครับ จะใช้ใบเสร็จชั่วคราวจากร้าน (ว่าจะไปขอร้านที่เคยซื้อ) เอาไปให้ได้มั้ยครับ

ปล. ผมไม่มีบันไดปีนขึ้นแกะพัดลมอ่ะครับ และไม่มีมิเตอร์วัดคาปาซิเตอร์ด้วย ใครพอทราบ หรือ แนะนำ ได้มั้ยครับ เพื่อไม่ต้องถูกหลอก

จากคุณ : C_WIN
เขียนเมื่อ : 2 ก.ย. 55 02:23:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com