Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ติดช่องเซอร์วิสสำเร็จรูป ไม่ยากอย่างที่คิด ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ หลังจากที่ผมได้มาตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับเรื่องการติดช่องเซอร์วิสเองไปเมื่อครั้งที่แล้ว (http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2012/07/R12397695/R12397695.html)

เนื่องจากว่า ที่บ้านผมปั๊มน้ำมันทำงานเองตลอดทั้งวันทั้งๆที่ไม่มีคนใช้ ผมก็เลยคาดเดาว่าน่าจะเกิดจากท่อรั่วเหนือฝ้าในห้องครัว เพราะว่าตรงจุดที่ว่า ฝ้ามันขึ้นราจนน่าขยะแขยง ผมเลยวางแผนว่าจะเจาะฝ้าเพื่อติดช่องเซอร์วิส (ช่องเปิดฝ้า) แล้วค่อยไปแก้ปัญหาเรื่องท่อรั่ว ไอ้ปั๊มน้ำจะได้เลิกดังเองซะที (สำหรับคนที่เคยเจอปัญหาเรื่องปั๊มน้ำทำงานเองตลอดเวลา คงเข้าใจนะครับว่าทุกครั้งที่ได้ยินเสียง มันช่างเครียดเหลือเกิน จนอยากจะตื๊บปั๊มน้ำว่าให้หยุดดังเสียที)

ดังนั้น จากกระทู้ที่ถามเอาไว้ผมก็พบว่า มันมีสองยี่ห้อคือ ตราช้าง กับ GYPROC (ผมเรียกยี่ห้อนี้ว่า ยิปรอค นะครับ)  ซึ่งผมไม่เคยได้ยินชื่อ GYPROC มาก่อน ลองหาดูในกูเกิลเห็นว่าเป็นของบริษัทจากฝรั่งเศส เลยยิ่งทำให้ผมอยากลอง ตามประสาคนชอบของแปลก

พอเช็คดูแล้วมีรุ่นทนชื้นด้วย เลยเพอร์เฟคครับ เพราะไม่แน่อนาคตมันอาจจะรั่วตรงนี้อีก ซึ่งตัวทนชื้นจะแพงกว่าตัวธรรมดาประมาณนึงครับ

แต่ด้วยความที่ชีวิตผมไม่เคยได้อะไรมาง่ายๆเลยให้ตายซิ พอโทรถามร้านก่อสร้าง เขาก็ว่าไม่มีสต็อค ต้องสั่งอีก 3 วันถึงจะได้ ผมก็โอเครอได้

พอได้ของมา ตอนแรกก็คิดว่าจะติดเอง เพราะดูวิธีติดตั้งในเว็บแล้วดูไม่ยากเท่าไหร่ http://www.gyproc.co.th/Catalog/ThaiVersion/Accessories/ProLock.pdf  (ตัวนี้สำหรับรุ่น ProLock แต่ผมซื้อ ProServe) แต่คิดไปคิดมา ผมก็ไม่อยากเสี่ยงเท่าไหร่เพราะกลัวว่าจะไปตัดโดนพวกสายไฟขาด จะงานเข้ายิ่งกว่าเดิม แถมผมก็ไม่เคยลอง ไม่เคยรู้เรื่องงานฝ้ามาก่อน สุดท้ายเลยขอใช้ตัวช่วยให้พี่ช่างมาติดดีกว่าครับ

สุดท้าย ผมเลยคอยถาม คอยดู พี่ช่างตอนติดตั้ง ซึ่งผมดูแล้วมันไม่ยากเลยแหะ  พี่น้อง DIY ชายคาทำเองกันได้สบายๆเป็นแน่ ผมเลยทำกระทู้นี้เอาไว้ สำหรับเป็นแนวทางให้คนที่คิดจะติดช่องเปิดฝ้าเองได้ศึกษาเอาไว้ครับ ส่วนผม งวดหน้าผมก็ว่าคงทำเองแล้วครับ เพราะแอบเรียนกับพี่ช่างจนเข้าใจเกือบหมดแล้วครับ

มันไม่ยากเลยครับการติดช่องเซอร์วิสสำเร็จรูป ไม่เชื่อลองดูจากที่ผมได้บอกเล่าด้านล่างเลยครับ

จากคุณ : CaptainKit
เขียนเมื่อ : 21 ก.ย. 55 03:21:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com