Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความรู้ เรื่องปั้มน้ำ และระบบน้ำด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

ระบบ หอพักที่ผมใช้อยู่ หอพัก 3 ชั้นนะครับ มี มิเตอร์น้ำ 3 ตัว
ที่ main  แต่ละตัวของมิเตอร์ แจกน้ำชั้นละตัวนะครับ  ใช้ปั้มน้ำ ฮิตาชิ 350 GX  ใช้แทงค์น้ำ 2 แท้งค์  ความสูงของน้ำในแทงค์ ประมาณ  2 เมตรนะครับ

ระบบนี้ ไว้ใช้สำรองยามน้ำไม่ไหลนะครับ ถึงจะเปิดใช้ปั้ม จะไม่ได้ใช้ตลอดเวลา  ที่นี้ผมอยากถามความเห็นของพี่ๆ  และผู้รู้ในนี้ว่า ผมต้องปรับปรุงระบบน้ำอะไรเพิ่มเติมอีกไหมครับ พร้อมกับแนบรูปมาให้ดูด้วยนะครับ

เพราะ ผมจ้างช่างมาติดตั้งระบบน้ำ และปั้มน้ำให้นะครับ แต่ก็มีข้อสงสัย หลาย อย่างอยู่เหมือนกัน  เนื่องจาก น้ำที่หอพัก บางครั้งก็ไม่ค่อยไหล และน้ำก็ขุ่น  ก็เลยมีปัญหาตามมาหลายอย่าง ทีนี้ผม อยากจะถามปัญหาทีละข้อนะครับ

1. เวลาเปิดปั้มน้ำ บางครั้งปั้ม ก็ทำงานอยู่ตลอดเวลา  ไม่กล้าเปิดทิ้งไว้ทั้งวันนะครับ เครื่องจะร้อน จนตัดระบบการทำงานไปเอง ต้องปิดเครื่องปั้มน้ำนะครับ และใช้ระยะเวลาหนึ่งกลับมาเปิดใหม่ก็ทำงานได้ตามปกตินะครับ บางครั้งก็ไม่เป็นนะครับ

2. มีน้ำไหลซึม และหยด ตรงท่อด้านจ่ายนะครับ เอา เทบพันเกลียว พันหลายรอบแล้ว ก็ยังซึม หรือหยดอยู่  ถ้าน้ำหยดหรือซึม จะมีผลอะไรกับตัวปั้ม ไหมครับ

3. ตรงท่อน้ำออก ความใหญ่ของท่อ มีอยู่ช่วงหนึ่ง ใหญ่ขนาด 2 นิ้วครึ่ง  พอดีท่อมันเหลือนะครับช่างเลยใส่แทน ท่อ นิ้ว ครึ่งที่ออกจากท่อน้ำจ่ายนะครับ ระยะยาว จะมีผลต่อตัวปั้ม หรือไม่ครับ

4.  ปั้มฮิตาชิ รุ่นนี้ จำเป็นต้องเติมน้ำตรงฝาจุก ตลอดหรือไม่ในกรณีที่ไม่ได้ใช้ปั้มน้ำเป็นเวลานานๆ ผมกลัวมันจะแห้งนะครับ

5. ตอนติดตั้งปั้มน้ำ  มีเช็ค สปริงของปั้มมาให้ แต่ ผมไม่เห็น่ช่างใส่ให้นะครับ จำเป็นต้องติดตั้ง เข้าไปไหมครับ

6. บางครั้งปั้ม ทำงานเสียงดัง และพยายามจะปั้มน้ำนะครับ เหมือนดังถี่ๆ ตลอด มีอะไรไปอุดตันเปล่าครับ ผมต้องทำความสะอาดตรงไหนหรือเปล่าครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้ ด้านปั้มและระบบน้ำ เท่าไหร่นะครับ ก็ได้ pantip นี่แหละครับ ช่วยแก้ปัญหาความสงสัยให้ผมได้  และเป็นแนวทางที่จะแก้ปัญหาให้ผมนะคับ

สุดท้ายขอขอบคุณ ทุกท่านนะครับที่เสียสละเวลามาตอบปัญหาให้ผม ขอบคุณนะครับ

จากคุณ : ณัฑฐภัณธ์
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 55 09:49:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com