Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอปรึกษาเรื่องมีเงินเย็นอยู่ อยากลงทุนซื้อคอนโดที่กำลังจะขึ้น ใกล้บ้าน ติดต่อทีมงาน

อยากจะขอรบกวนปรึกษา เรื่องการลงทุนซื้อคอนโดใกล้บ้านคะ
คือ เรามีเงินเย็นอยู่พอสมควร ปกติก็จะฝากในสหกรณ์ที่ทำงาน(ราชการ) ออมทรัพย์พิเศษ ดอกเบี้ย 4% ฝากมานานแล้ว ไม่ได้ใช้ลงทุนอะไร

พอดีช่วงนี้ แถวบ้านมากๆ (เดินห่างกันไม่ถึง 1 นาที) กำลังทุบตึกแถวเพื่อสร้างเป็นคอนโด ของแสนสิริ ใกล้รถไฟฟ้าวงเวียนใหญ่ ติดถนนใหญ่ ด้านหลังของคอนโดนี้ จะอยู่ติดกับซอยบ้านเรา

เราเป็นคนที่ชอบการอาศัยอยู่บ้านมากกว่าอยู่คอนโด จึงอยากจะสอบถามเพื่อนๆว่า การที่เราจะลงทุนซื้อคอนโดใกล้บ้านมากๆ เพื่อขายต่อ (ใบจอง หรือ ดาวน์ หรือให้เช่า) จะคุ้มมั้ยคะ คือไม่อยู่เองแน่คะ  

เราไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอนโดสักเท่าไหร แต่เท่าที่ลองศึกษาอ่านข้อมูลดู ก็จะมีค่าภาษี ค่าเปลี่ยนมือ ค่านู้นนี้ที่ต้องเสียพอสมควร และก็ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันนี้ คอนโดมีคนคิดจะซื้อเพื่ออยู่จริงๆแค่ไหน

ที่สนใจโครงการนี้ก็เพราะมันอยู่ใกล้บ้านมากๆ เราเดินผ่านทุกวันก่อนเข้าบ้าน และเราเองก็ไม่มีปัญหาเรื่องเงินคะ (แต่ก็ไม่อยากขาดทุนนะคะ 555)

ยีงไงรบกวนแนะนำแนวทาง หรือชี้ข้อมูลเพื่อให้เราหาเพิ่มเติมก็ได้คะ

ขอบคุณมากคะ

จากคุณ : แว่นที่หายไป
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 55 21:20:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com