Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** ลูกชายบ้านตรงข้ามชอบมาเล่นบอลหน้าบ้านแล้วเตะมาโดนรั้วบ้าน *** ติดต่อทีมงาน

ที่โครงการเป็นหมู่บ้านที่เป็นบ้านเดี่ยวทั้งหมดครับ บ้านตรงข้ามมีลูกชาย น่าจะยังชั้นประถมอยู่
แกจะชอบมาเตะบอลแบบอัดเข้ากับขอบฟุตบาทของถนนซอย (ถนนซอยกว้างประมาณ 6 เมตร)
ซึ่งการซ้อมเตะดังกล่าว บอลมันจะกระดอนกลับหรือลอยขึ้น บางครั้งแกก็จะจับบอลไม่ทัน ทำให้ลูกบอล
กระดอนมากระแทกรั้วบ้านผม ซึ่งรั้วบ้านผมตีไม้ระแนง (ไม่ใช้ไม้จริง เป็นแบบพวกไม้เชอร่าน่ะครับ)
เอาไว้ ก็เกรงว่าวันไหนเกิดดวงไม่ดี รั้วหักขึ้นมาจะเป็นเรื่องกันเปล่าๆ แถมยังมีโคมไฟหน้าบ้านอีก
ก็กลัวว่าลูกบอลมันจะลอยมาโดนโคมไฟแตกเหมือนกัน เป็นแบบนี้มานานหลายเดือนแล้วครับ
บ้านนี้เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ทีหลังน่ะครับ บางครั้งเด็กก็จะเล่นคนเดียว บางวันก็จะพาเพื่อนๆมาเล่นกัน
หลายคนครับ บางทีบอลก็ลอยเข้ามาในบ้านผม พวกเด็กๆก็จะขออนุญาตเข้ามาเก็บครับ
ทุกครั้งผมก็จะไม่ได้พูดว่าอะไร ปล่อยให้เข้ามาเก็บออกไปแต่โดยดี

ถามว่า หมู่บ้านไม่มีบริเวณอื่นให้เล่นเหรอ ก็ไม่นะครับ สนามเด็กเล่นของหมู่บ้านก็มี แถมยังมีสวน
ส่วนกลางขนาดใหญ่อีก ที่เล่นหน้าบ้านคงจะเพราะขี้เกียจเดินไปที่สนามเด็กเล่นเท่านั้นเอง
ทั้งหมดทั้งมวลนี้ อยู่ในสายตาของพ่อแม่เด็กโดยตลอด บางครั้งพ่อเด็กเองก็มาเล่นเองด้วย

วันนี้ค่อนข้างฉุนมาก เพราะนั่งๆอยู่ในบ้าน ได้ยินเสียงลูกบอลมากระทบรั้วบ้านดัง โครม
รีบวิ่งออกไปดู ก็เลยถามเด็กว่า เตะมาโดนรั้วใช่ไหมครับ ทีหลังอย่าเตะมาโดนอีกนะครับ
พ่อแม่เด็กก็วิ่งออกมาขอโทษ แต่ด้วยความไม่พอใจและไม่อยากทะเลาะกัน ผมเลยเดินเข้าบ้าน
เฉยๆ ไม่ได้พูดว่าอะไรอีก

ถามว่า ผมรู้สึกไม่พอใจกับสภาวะแบบนี้ ทุกท่านมองว่าผิดปกติไหม หรือว่า เรื่องแบบนี้ช่างมันเถอะ
รั้วพังก็ค่อยว่ากัน คือบอกตรงๆ ไม่ค่อยชอบไปว่าใครน่ะครับ ชอบแบบต่างคนต่างอยู่มากกว่า

จากคุณ : QooQ
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 55 21:39:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com