Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้วยค่ะ มิเตอร์ไฟหมุนเร็วผิดปกติ หาสาเหตุไม่เจอ ทำไงดีคะ ติดต่อทีมงาน

เราอยู่หอพักค่ะ เรามีพัดลม 1 ตัว กับ คอม 1 เครื่อง และมีพ่วงสายไฟไปเสียบใช้เครื่องซักผ้านอกห้อง อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง

ปกติใช้ไฟไม่เกิน 80 หน่วย แต่อยู่ดีๆ 2 เดือนที่ผ่านมามิเตอร์ไฟหมุนไป 280 หน่วยซะอย่างนั้นค่ะ(โดยประมาณ)

ของเดือนสิงหา เจ้าของหอคิดค่าไฟ ก็โทรมาถามว่าเราใช้ไฟไรมากขึ้นหรือป่าว ทำไมค่าไฟพุ่ง เราก็แจ้งเขาไปว่าเราใช้ปกติ เขาจึงคิดราคาของเดือนกรกฎาให้ แล้วรอดูเดือนต่อไปว่าจะยังไง

ปรากฏว่าค่าไฟของเดือนกัยยามา พอๆกันกับเดือนที่แล้วเลย เราก็ปรึกษาเจ้าของหอ ให้เปลี่ยนมิเตอร์ให้ค่ะ

1 ตุลา ช่างไฟมาเปลี่ยนมิเตอร์ให้
4 ตุลา เวลาประมาณ 2 ทุ่มกว่าๆ มิเตอร์หมุนไป 26.4 หน่วยแล้วค่ะ ทั้งที่เราออกเช้ากลับเย็นตลอด

เราลองสังเกตุการหมุนของมิเตอร์ โดยลอง ปิด-เปิดไฟ และเครื่องใช้ไฟฟ้าดู ก็ดูไม่ค่อยออก ว่ามันผิดปกติยังไง จะเรียกว่าดูไม่เป็นก็ได้ 555

และถ้าเราปิดสวิตทุกอย่างในห้อง มิเตอร์ก็เหมือนจะหยุดหมุนเลยนะคะ

*** แล้วถ้าเป็นแบบนี้ เราควรทำยังไงดีค่ะ ถ้าหาสาเหตุไม่ได้สิ้นเดือนนี้เราโดนค่าไฟอ่วมแน่เลยค่ะ ***

จากคุณ : snowapple
เขียนเมื่อ : 4 ต.ค. 55 21:43:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com