Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เครื่องทำน้ำอุ่นที่เหมาะสำหรับน้ำบาดาล ติดต่อทีมงาน

ไม่รู้ว่ามีใครประสบปัญหาแบบผมหรือไม่ หรือมีใครเคยตั้งกระทู้ไปหรือยัง
แต่ผมลอง search ใน อ.กู๋ แล้ว ยังไม่เจอกระทู้แบบนี้ครับ จึงขออนุญาตตั้งกระทู้รบกวนสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ หน่อยนะครับ

อีกไม่กี่เดือนก็จะเข้าสู้หน้าหนาวแล้ว บ้านของผมที่ต่างจังหวัดอากาศจะเย็นกว่าคอนโดของผมในเมืองหลวงเป็นแน่
ที่บ้านได้ติดเครื่องทำน้ำอุ่นมา 15 ปีและเปลี่ยนมาแล้ว 4 เครื่อง ปัญหาที่พบส่วนมากคือหม้อน่้ำหรือขดลวดทองแดงมีตะกรันหินปูนเกาะติดมากจนทำให้น้ำไม่ร้อนและน้ำไหลช้าเนื่องจากท่อตัน
น้ำที่บ้านใช้เป็นน้ำประปาหมู่บ้านที่สูบจากน้ำบาดาลมาเก็บไว้บนแทงค์สูงๆไม่ได้มีการบำบัดก่อนส่งไปตามท่อให้กับคนในหมู่บ้าน

ปีนี้จึงมีแผนจะเปลี่ยนเครื่องทำน้ำอุ่นเป็นเครื่องที่ 5 จึงอยากขอคำแนะนำเพื่อนๆ ในห้องชายคาครับว่า ผมควรเปลี่ยนเครื่องทำน้ำอุ่นเป็นระบบไหนดี
1) แบบหม้อต้มหรือแบบขดท่อทองแดง (ผมว่าแบบขดท่อไม่น่าเหมาะ เพราะท่อมันเล็กและตันง่าย)
2) ควรใช้หม้อต้มแบบไหนครับ ผมก็ไม่รู้ว่านอกจากทองแดงแล้วยังมีหม้อต้มแบบอื่นหรือไม่
3) ยี่ห้อที่และรุ่นแนะนำครับ ผมกะจะใช้ไม่เกิน 4500 watt

ขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำครับ

จากคุณ : popoe
เขียนเมื่อ : 5 ต.ค. 55 15:18:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com