Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

???????????ช่วยแนะนำเรื่องการวางแนวท่อระบายน้ำด้วยค่ะ ??????????????? ติดต่อทีมงาน

ปัญหามีอยู่ว่า....น้ำ เอ่อ ขึ้นมาจากโถส้วมชั้นล่างค่ะ

เวลาปกติ ฝนไม่ตก ห้องน้ำใช้ได้ปกติค่ะ กดลง
แต่เวลาฝนตก เวอร์ชั่นน้อยๆ ใช้ห้องน้ำไม่ได้ค่ะ เพราะกดไม่ลง
พอกดแล้วน้ำจะเอ่อขึ้นมา แล้วค้างอยู่จนกว่าฝนจะหยุด
แล้วน้ำในโถก็จะค่อยๆ ลดระดับลงจนปกติ

เวอร์ชั้นมากหน่อย ฝนตกถึงขนาดน้ำระบายไม่ทัน ท่วมหน้าบ้าน
ก็จะเห็นน้ำเอ่อขึ้นมา เหมือนในรูป นะค่ะ
บางครั้งล้นค่ะ  ล้นอยู่ในห้องน้ำ จนกลัวว่าถ้าไม่อยู่บ้าน กลับมาน้ำท่วมบ้าน
จากภายในห้องน้ำ  งานจะเข้ามากแค่ไหน...T^T

ครั้งแรกติดต่อโครงการแล้ว แต่เนื่องจากมีเราบ้านเดียว โครงการไม่จัดการให้
แค่ให้คำตอบว่า ต้องทำใจ เพราะ ระดับน้ำในท่อระบายน้ำสาธารณะ (ตรงถนนหน้าบ้าน) สูงจนไหลย้อนเข้ามา พี่ต้องรอระดับน้ำลด แล้วก็จะใช้ห้องน้ำได้ครับ
อาว.... เป็นงั้นไป

ตัดสินใจปรึกษาช่าง(นอกโครงการ) ช่างแนะว่ารอให้พื้นหน้าบ้าน (ยังไม่ได้ปูกระเบื้อง) แตก หรือตอนที่จะทำพื้นหน้าบ้านใหม่ ให้ทุบพื้นเก่าออก แล้ววางระดับถังแซ็กซ์ กับบ่อพักใหม่ เรื่องใหญ่ซะแล้ว...อดทนรอก่อนล่ะกัน

หลังจากน้ำท่วม โครงการมาจัดการลอกท่อระบายน้ำสาธารณะ
อาการก็ลดลง ไม่ล้นโถ เหลือแต่กดชักโครกไม่ได้เวลาฝนตก

แต่ตอนนี้มีแนวร่วมค่ะ เพราะ แถวบ้าน (ทาวน์โฮม) อีก 4 หลังที่เหลือ
เป็นอาการเดียวกัน (ไม่เข้าใจว่าทำไมเจอกันช้าจัง) รวมตัวกันไปร้องเรียน
กับหัวหน้าโครงการ ได้ผลสรุปมาว่า
- วางท่อน้ำทิ้งที่ออกจากบ้านมาในระดับต่ำกว่าท่อระบายน้ำสาธารณะ
(อันนี้ตอนช่างมาโครงการมาตรวจไม่ได้เข้าบ้าน และเราก็ทำงาน ไม่มีการโทรแจ้ง เลยไม่เห็นของจริง) จึงไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ครั้นจะยกฝาท่อก็ไม่ไหว

วันนี้โครงการแจ้งว่า วันจันทร์นี้จะเข้าซ่อมให้ทีละหลัง (แนวท่อระบายน้ำแยกแต่ละหลังค่ะ ไม่เชื่อมต่อกัน)

เล่ามาซะยาว อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ในห้องนี้ค่ะว่า แนวทางการแก้ไขจะเป็นแบบไหนที่ถาวร ไม่ใช่ให้ช่างมาพูดๆ ซ่อมๆ แล้วไป โดยที่ไม่รู้ว่าจะหายหรือไม่ รอว่าเกิดปัญหาอีก แล้วเรียกโครงการ อาจไม่ได้แบบนี้อีกนะค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ

ปล.ตอนตรวจรับบ้านเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ช่างแก้ไขเรื่องวางโถไม่ตรงกับรู แล้วค่ะ

จากคุณ : น้ำใสบนใบไม้
เขียนเมื่อ : วันเกิด PANTIP.COM 55 00:16:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com