Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สินเชื่อจำนองบ้าน ออมสิน [ย้ายจาก : ] ติดต่อทีมงาน

ไม่แน่ใจว่ามาถูกห้องหรือเปล่า
เกี่ยวกับเรื่องการขอสินเชื่อ ที่ใช้บ้านจำนองค่ะ คือว่าตอนนี้ได้รับอนุมัติแล้วค่ะ เป็นสินเชื่อไทรทองค่ะ กู้ 400,000 บาท ผ่อนตกเดือนละ 4,800 บาท 10 ปีค่ะ
ประเด็นคือมีอยู่ว่าเจ้าหน้าที่ออมสิน ขอให้ดิฉันแจ้งยอดหนี้บัตรเครดิตทั้งหมด เพื่อที่เค้าจะดำเนินการปิดหนี้ทั้งหมดให้ในวันที่ทำสัญญาเงินกู้ และจดจำนอง
แต่ปัญหาคือจะมีหนี้ของ city bank ค่ะที่จะติดเรื่องสัญญา 1 ปีซึ่งถ้าเราโปะทั้งหมดตอนนี้ คือก่อน 12 เดือน เค้าจะปรับขึ้นดอกเบี้ยให้จาก 15% เป็น 28% ต่อปี แต่ถ้าไม่โปะ รอครบปีเราก็จะจ่ายแค่เงินต้น ซึ่งจริงๆแล้วอีกแค่ 3 เดือนเองก็จะครบปีค่ะ สรุปคือถ้าเราโปะ city bank ตอนนี้เราต้องจ่ายดอกเบี้ยเพิ่มประมาณ 12,000 บาทค่ะ เราจึงแจ้งเจ้าหน้าที่ออมสินว่าไปว่ายังไม่โปะ เฉพาะของ city bank ได้ไหม แต่ทางออมสินไม่ยอมคะ เพราะเค้าบอกว่ามันเป็นกฎ ต้องโปะให้หมดทุกบัตรเค้าถึงจะให้เงินก้อน
ทั้งนี้เราก็ต้องรีบใช้เงินเหมือนกันแต่เราก็งงว่า ในเมื่อมันเป็นการกู้จำนองแบบมีหลักทรัพย์ ทำไมต้องบังคับโดยอ้อมแบบนี้ด้วย

สรุปคือ ตอนนี้สินเชื่ออนุมัติละ แต่ก็ยังไม่ได้ทำสัญญาเงินกู้อะไรเลยคะ ติดอยู่ตรงนี้แหละคะ พอจะมีใครที่นี่เคยยื่นกู้แล้วเจอปัญหาแบบนี้บ้างคะ เอาไงดีคะ มีทางเลือกอื่นไหมนี่

จากคุณ : iamlovely_friend
เขียนเมื่อ : 10 ต.ค. 55 17:36:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com