Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากได้แบบบ้านและราคาก่อสร้าง ด้วยไม้เทียมค่ะ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ผ่อนบ้านของตัวเองอยู่ค่ะ ก็หนักเอาการอยู่

แต่ด้วยพ่อกับแ่ม่ท่านอายุมากแล้ว อยากกลับไปใช้ชีวิต

อยู่ที่ ตจว. เพราะลูกๆ เป็นฝั่งเป็นฝากันไปหมดแล้ว

บ้านของท่านจึงยกให้น้องสาวเป็นคนดูแล ปรับปรุงซ่อมแซม

(บ้านอายุเกือบ 30 ปี) และน้องสาวมีภาระเยอะ จึงไม่อยากไป

รบกวนเรื่องสร้างบ้านใหม่

ที่โคราช เรามีที่ดิน แต่ไม่มีบ้านค่ะ เราอยากจะทำเป็น

บ้านไม้(เทียม)ทั้งหลัง หลังเล็กๆ 2 ห้องนอน 1 ห้องรับแขก

1 ห้องน้ำไว้สำหรับให้ท่านทั้งสองพักค่ะ  (อีกห้องเผื่อเรากับสามีไปพักบ้าง)

ส่วนครัวจะต่อเติมภายหลัง

เราตั้งงบประมาณไว้ ไม่ให้เกิน 3 แสน จริงๆ เรารับได้ึถึงห้าแสน

แต่มันจะทำให้เราไม่มีเงินเก็บเลยค่ะ ไม่ทราบพอเป็นไปได้มั้ยคะ

เราต้องเริ่มยังไงบ้างคะ ค่าแบบแพงมั้ยคะ

ในห้องนี้พอมีคำแนะนำบ้างไหมคะ คือเราคิดว่า งบประมาณนี้

คงไม่ได้ตามที่คิดแน่ๆ แต่อยากได้โครงสร้างหลักๆ ไว้ก่อน

แล้วค่อยต่อเติมรายละเอียดทีหลังค่ะ เพราะเราจะได้เงินก้อน

จากการรับจ๊อบบ้าง แต่ไม่แน่นอนค่ะ เคยคิดว่าจะรอให้พร้อมกว่านี้

เรื่องงบประมาณแต่มาคิดดูอีกที แม่ก็ไม่ค่อยแข็งแรง อยากให้ท่านได้อยู่

บ้านหลังนี้เร็วๆ  

โจทย์ที่สำคัญคือ เราอยากให้เป็นเหมือนบ้านไม้ค่ะ

แม่มีบ้านในฝัน  เป็นบ้านไม้ยกพื้นเตี้ยๆ ระเบียงกว้างๆ

เราเคยหาแบบตามบ้านน็อคดาวน์แล้วค่ะ แต่ไม่ค่อยตรง

ตามความต้องการ เนื่องจากหลังที่พอใจ ราคาก็จะสูงเกินงบ

และแอบแพงมากๆ ด้วย  เราว่าบ้านขนาดเดียวกับน็อคดาวน์

ถ้าสร้างเอง ไม่น่าแพงขนาดนี้  เรื่องช่าง เราสามารถหาแรงงาน

ราคาถูก ฝีมือดีได้ค่ะ  ราคาสามแสนนี้เฉพาะค่าวัสดุนะคะ

ส่วนเรื่องค่าช่างพ่อแม่เราจะจัดการเองค่ะ

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการหาแบบ การเลือกใช้วัสดุให้อยู่

ในงบประมาณนี้  การออกแบบพื้นที่ใช้สอยให้พอเหมาะ

กับงบประมาณ

จากคุณ : BaiTongSod
เขียนเมื่อ : 13 ต.ค. 55 13:16:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com