Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กู้เงินซื้ออาคารพาณิชย์มือสอง ตามระเบียบเป๊ะต้องที่ธนาคารธนชาต ติดต่อทีมงาน

เมื่อสักครู่ไปธนาคารธนชาต ได้ความรู้เกี่ยวกับการซื้ออาคารพาณิชย์มือสอง เลยนำมาแบ่งปันกันครับผม

พอดีตอนแรกเข้าไปคุยรอบหนึ่งแล้วปรากฏว่าเจ้าหน้าที่สินเชื่อไม่อยู่
แต่เจ้าหน้าที่ที่ยังอยู่ได้อธิบายให้ผมฟังว่า ปกติแล้วธนาคารธนชาต
ไม่ปล่อยสินเชื่อให้ตึกแถวเก่าที่อายุเลย 20 ปีไปแล้ว(ซึ่งที่ผมจะซื้อเลยแล้ว)

ซึ่งเจ้าหน้าที่คนแรกก็ดีมากแนะนำผมว่าถ้าเป็นตึกแถวเก่าให้ไปธนาคารนี้ๆๆๆ
เป็นคำแนะนำที่ดีมากครับ เพราะผมไปคุยแล้วก็ได้เดินเรื่องไปเรียบร้อย
โดยที่ผมทิ้งเบอร์ไว้ให้ที่ธนชาต เพราะพี่คนแรกนี้จะอย่างไรจะส่งเรื่องให้ก่อน
ผมบอกว่ายังไงถ้าทำเป็นสินเชื่อบ้านมือสองได้ให้โทรหาผมแล้วกัน ผมจะได้มาคุยต่อ

จากนั้นระหว่างเดินทางไปคุยกับธนาคารอีกที่นึงตามที่ได้รับคำแนะนำมา
เจ้าหน้าที่สินเชื่อธนชาต ได้โทรเข้ามาหาผมครับ พอผมจัดการธุระเสร็จแล้วโทรกลับ

เจ้าหน้าที่สินเชื่อเค้าบอกว่า ตึกแถวเก่าเกิน20ปีไปแล้วก็ขอสินเชื่ออาคารพาณิชย์มือสองได้ครับ

ผมจึงตีรถกลับไปที่ธนาคารธนชาตอีกรอบนึง...

..........

อันนี้คือ link รายละเอียดของสินเชื่อดังกล่าวนะครับ
http://www.thanachartbank.co.th/tbankcmsfrontend/PersonalTHDetail.aspx?PName=Personal&PTypeID=9&ProID=72

พอดีผมดูแล้วว่าหลักประกันนี่ตรงกับที่ปล่อยสินเชื่อ

ประเภทหลักประกัน

บ้านพร้อมที่ดิน , ทาวน์เฮ้าส์ , ทาวน์โฮม , โฮมออฟฟิต , อาคารพาณิชย์ และอาคารชุด (คอนโดมิเนียม)

...............................................

หลังจากได้ยินเจ้าหน้าที่สินเชื่อโทรมาบอกว่าสามารถกู้ได้ ผมเลยเข้าไปหาทันทีครับ
เข้าไปนั่งคุยปุ๊บ เจ้าหน้าที่บอกปั๊บ ว่ากู้ได้เลยเป็นสินเชื่อแบบ SMEs ที่ดอกเบี้ย MLR+1
ผมเลยบอกว่า อ้าว..ผมฝากเรื่องไว้แล้วไงครับว่า ถ้าสามารถกู้แบบสินเชื่อบ้านมือสองได้ ให้ติดต่อผมกลับไป

เจ้าหน้าที่ธนชาต บอกผมกลับมาว่าระหว่างที่ผมเดินทางมานี้เค้าได้สอบถามไปทางสำนักงานใหญ่
แล้วได้คุยกับ "พี่มังกร" ซึ่งพี่มังกรนี้ได้บอกให้เค้ารู้จักคิดว่า ผมจะซื้อตึกแถวมือสองในเมืองไว้อยู่เฉยๆหรือ?
คือ เค้าเล่าให้ฟังเชิงถามกลับ ผมเลยบอกว่า..ก็เปล่าครับ ผมก็นอนข้างบน ด้านล่างก็ทำร้านค้า

เจ้าหน้าที่ธนชาต บอกว่างั้นก็ทำเป็นสินเชื่อบ้านไม่ได้ ต้องทำเป็นสินเชื่อ SMEs ....

ตอนนั้นผมยอมรับว่าหงุดหงิดพอสมควร เพราะผมก็พูดชัดเจนแล้วว่า
ถ้าสามารถกู้แบบสินเชื่อบ้านมือสองได้ให้โทรเรียกผม
แต่กลายเป็นว่าโทรมาบอกว่าได้ แต่พอผมเข้าไปกลับไม่ได้
แล้วก็ระบุสาเหตุว่าเป็นเพราะผมจะเอาตึกแถวไปการค้าเองนี่
ทีนี้ผมก็เลยสอบถามเป็นความรู้ว่า แล้วทำไมเขียนในเวปตัวเองว่าตึกแถวปล่อยกู้ได้

เจ้าหน้าที่ธนชาตบอกว่าตึกแถวปล่อยกู้ได้ แต่ถ้าเค้าไปถ่ายรูปในตึกแถวที่จะซื้อ
ถ้าเห็นว่ามีชั้นวางสินค้าอยู่ในบ้าน เค้าถือว่าจะซื้อเพื่อทำการค้า แบบนี้เค้าไม่ให้เป็นสินเชื่อบ้าน

ด้วยผมเป็นคนไม่มีความรู้จึงถามต่อ...

แล้วตามถนนในกรุงเทพ ตึกแถวริมถนนด้านล่างก็ทำการค้าทั้งนั้นมิใช่หรือครับ?

จากคุณ : Pollutor
เขียนเมื่อ : 17 ต.ค. 55 18:00:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com