Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มหากาพย์การซื้อบ้านมือสอง...จากสองผัวเมียมหาภัย ติดต่อทีมงาน

หลังจากตัดสินใจที่จะใช้ชีวิตในเมืองหลวงอีกหลายปี สิ่งแรกที่เรามองหาคือ...บ้าน

เราตระเวนหาบ้านหลายโครงการบริเวณใกล้ ๆ ที่ทำงาน แต่ก็ได้แค่ดู เพราะมันแพงเหลือเกิน

จนกระทั่งเพื่อนเรามาบอกว่า สนใจบ้านป่าว หมู่บ้านตรงนี้ ใกล้ ๆ เพื่อนของเพื่อนเราจะขาย บ้านทาวเฮ้าส์ 2.5 ชั้น ราคา 3 ล้าน เราด้วยความอยากได้บ้าน เลยเช้าถึงเย็นถึง เวียนดูหลังคาบ้านวันละหลายรอบ จนกระทั่งแม่เรามาจากต่างจังหวัดพอดีเลยนัดดูบ้าน ก่อนวันนัด 1 วัน

พี่เจ้าของบ้านโทรมา "น้องคะ ขอเลื่อนนัดดูบ้านออกไป 2-3 วันได้ไม๊ เหตุผลร้อยแปด"
เรา "ทำไมเหรอคะ คงไม่ได้ค่ะ เพราะแม่จะขึ้นเครื่องกลับมะรืนนี้แล้ว" ในใจเริ่มไม่อยากได้
พี่เจ้าของบ้าน "คุณแม่เล่นเน็ตป่ะคะ เดี๋ยวพี่จะถ่ายรูป ถ่ายคลิบทุกซอกทุกมุม แล้วส่งไปให้คุณแม่ดู"
เรา "@?(฿&&;@" คิดในใจ ซื้อเสื้อ 300 ยังต้องขอลอง บ้าน 3 ล้าน ขายกันแบบนี้เหรอ???
เพื่อน ๆ ไซโค "แก เค้าหมกเม็ดอะไรรึป่าว ทำไมดูไม่ได้...มันใกล้บ้านฟาร์มหมานะ หนวกหู รำคาญหมาเห่านะแก...ใกล้ทางด่วนด้วยนะแก ดึก ๆ เสียงรถวิ่งดังไม๊ไม่รู้"

สุดท้ายก็ดูบ้านจนได้ ตอนเที่ยงวันนัด เราก็วนไปดูบ้านเหมือนเดิม พี่เจ้าของบ้านเค้าพาช่างมาทำโน่น นี่ นั่น
เพื่อน ๆ "ไงล่ะ ว่าแล้วต้องหมกเม็ด ไม่งั้นไม่เลื่อนนัดหรอก"

เรา แม่ ลุง ป้า ไปดูบ้านกัน พี่เจ้าของบ้านอัธยาศัยดีทั้งคู่ บ้านก็โอเค ทุกคนชอบ ตกลงว่าจะซื้อบ้านหลังนี้แหละ
ลุง "ถ้า 3 ล้าน รีบซื้อเลยนะ ถูกมาก!!!"
เรา "โครงการนี้มองมาตั้งแต่ตอนเริ่มสร้าง แต่ตอนนั้นไม่สนใจ ไม่คิดเลยว่าจะได้มาซื้ออยู่ที่นี่"

กลับหออย่างมีความสุข นึกในใจ จะมีบ้านแล้วเว้ยยย

วันรุ่งขึ้น พี่เจ้าของบ้านโทรหาเพื่อนเรา "น้องเค้าสนใจป่าวอ่ะ ทำไมเมื่อวานไม่คุยเรื่องราคา"
สักพักพี่เค้าก็โทรหาเรา
พี่เจ้าของบ้าน "น้องสนใจบ้านใช่ไม๊ น้องให้ได้ที่ราคาเท่าไหร่"
เรา "สนใจค่ะ บ้านพี่สวยน่ารักมาก เรื่องราคาคุยกะแม่หนูละกันนะคะ"
เราบอกให้แม่ต่อเหลือ 2.9 ล้าน วันรุ่งขึ้น พี่เค้าโทรหาแม่เราคุยเรื่องราคา
แม่เราโทรมาบอก "บ้านหลังนั้นเค้าขาย 3.9 นะ ไม่ใช่ 3 แต่เค้าลดให้เหลือ 3.7"
เรา "อ่าว!!฿)&@฿&@@ ถ้างั้นก็อย่าซื้อเลย เพราะพวกเราถูกใจบ้านหลังนี้ที่ราคา 3 ล้าน ถ้า 3.7 ไปดูบ้านใหม่ซื้อจากโครงการเลยดีกว่า"

เป็นอันว่า ความฝันจะมีบ้านหลังแรกเราล่มสลาย...

เราไม่ละความพยายาม หาต่อไป จนมาเจอหมู่บ้านเพื่อนเรา เป็นทาวน์เฮ้าส์ 3 ชั้น ใกล้ที่ทำงานเหมือนเดิม

เราขอเข้าไปดูบ้านเพื่อนเรา โอเค ชอบ ๆ

เราหาประกาศขายบ้านหมู่บ้านนี้จากในเน็ต ขายไปแล้วบ้าง แพงบ้าง แต่มีอยู่หลังนึง "คุยกะคนนึงแล้วค่ะ ทำสัญญาแล้ว ไม่รู้ว่าเค้ากู้ผ่านรึป่าว"

เราก็ลุ้นกะเค้าด้วย จนกระทั่งโทรไปอีกรอบ
เจ้าของบ้าน "เค้ากู้ไม่ผ่านค่ะ"
เรา "หมายความว่า???"
เจ้าของบ้าน "เค้าก็คงไม่ซื้อค่ะ"
เรา "งั้นขอดูบ้านได้ไม๊คะ พรุ่งนี้เลย ช่วงเช้า ๆ"
เจ้าของบ้าน "ค่ะ"

และนี่คือ จุดเริ่มต้นของมหากาพย์เรื่องนี้

จากคุณ : NAPA เจ้าค่ะ
เขียนเมื่อ : วันปิยมหาราช 55 09:52:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com