Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้องสาวจะกู้เงินซื้อคอนโด 1 ล้านบาท กู้ร่วมกะพี่ จะกู้ผ่านไหม ติดต่อทีมงาน

ผมจองคอนโดไว้ 2 ห้อง ห้องละ 30 ตรม. กะว่าจะอยู่เอง 1 ห้อง และเก็งกำไร 1 ห้อง ราคาห้องละ 1 ล้านบาท (ผ่อนดาวน์ 200,000 บาท เหลือกู้ธนาคาร 800,000 บาท) ตอนนี้ผ่อนดาวน์อยู่ กลางปีหน้าถึงทำเรื่องโอนได้

แต่เนื่องจาก น้องสาวก็ทำงานที่ กทม และยังเช่าอพาทเมนท์อยู่ จ่ายค่าอพาทเมนท์เดือนละ 3-4000 บาท เลยอยากให้น้องสาวมีคอนโดมีสินทรัพย์เป็นของตัวเอง น้องสาวอายุ 25 ปี เงินเดือนประมาณ 12,500 บาท แต่น้องสาวคงจะกู้เองไม่ได้ เลยคงต้องกู้ร่วมกับน้องสาว

ผมบอกไปว่า "ผ่อนคอนโดดีกว่าเช่าหออยู่นะ คอนโดเป็นสินทรัพย์ของเรา เช่าหอจ่ายแค่ค่าเช่า ไม่ได้อะไรเป็นของเราเลย เอาเงินค่าเช่าหอมาผ่อนคอนโดดีกว่ามั้ย"

ถามน้องสาวว่าอยากได้คอนโดมั้ย เขาตอบแบบเด็กๆ ว่า "ทำไมผ่อนนานจัง ตั้ง 30 ปี กว่าจะหมดหนี้ ผ่อนแล้วกลัวเงินไม่พอใช้ และคิดว่าจะทำงานอยู่ กทม อีกไม่นาน"

ผมตอบไปว่า "ถ้าอยู่ กทม ไม่นาน ตอนจะออก ก็ขายคอนโดได้ แถมยังได้กำไรอีก คอนโดราคาไม่มีตกอยู่แล้ว"

ผมคิดว่า เขาคงไม่อยากได้ ไม่อยากเป็นภาระ และกลัวเงินไม่พอใช้

แต่ผมเสนอว่า ห้องของน้องสาวนั้น จะกู้ร่วม ผ่อนกันคนละครึ่ง จึงมีคำถาม ดังนี้

1 กู้ธนาคาร 8 แสนบาท ผ่อน 30 ปี จะผ่อนต่อเดือนเท่าไหร่ครับ? (แบบกู้ร่วม ผม+น้องสาว)

2.ถ้ามีคอนโดแล้ว ต้องซื้อเฟอร์ฯ แต่งห้อง ต่างๆนานา ประมาณเท่าไหร่ครับ? เงินส่วนนี้จะกู้เพิ่มได้มั้ย?

3. จากข้อมูลข้างต้น รายจ่ายสำหรับค่าคอนโด (ค่าผ่อน ค่าไฟ-น้ำ ค่าส่วนกลาง ฯลฯ) ต่อเดือนจะอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ?

4. เขายังเด็ก ยังไม่อยากรับผิดชอบอะไรที่ใหญ่ๆ จะพูดอย่างไรให้เขาอยากมีสินทรัพย์เป็นของตัวเอง

5. หากเปรียบเทียบกับการเช่าอพาทเมนท์กับผ่อนคอนโด แ ตามข้อมูลข้างต้นที่น้องสาวบอกว่าอยู่ไม่นาน อย่างไหนจะดีกว่ากันครับ

6. ห้องผม ผมจะกู้เดี่ยว เงินเดือนผมประมาณ 20,000 มีสวัสดิการ กู้คอนโด 1 ล้าน ผ่อน 30 ปี ตกเดือนละ 4000 บาท และถ้าผมช่วยน้องสาวผ่อนคนละครึ่ง (สำหรับห้องของน้องสาว แบบกู้ร่วม) จะไหวมั้ย?

แก้ไขเมื่อ 01 พ.ย. 55 16:35:41

จากคุณ : pete_kk
เขียนเมื่อ : 1 พ.ย. 55 16:30:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com