Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ที่ดิน 'มรดก' ต้องเสียภาษีมากแค่ไหน แตกประเด็นจาก #R12868305 เปลี่ยนแปลงชื่อในโฉนดที่ดิน ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานนี้ได้สร้างกระทู้ http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R12868305/R12868305.html ถามเพื่อนๆเรื่องการเปลี่ยนชื่อที่ดินในฐานะผู้จัดการมรดก

เมื่อวานช่วงบ่ายเลยไปกรมที่ดินเพื่อเปลี่ยนแปลงชื่อจากแม่ เป็นตัวเอง เราไปช่วงบ่าย 2 กว่าๆ คนน้อยมาก แต่รอประมาณ 30 - 40 นาที (ตอนเราเข้าไปถึง เขาเรียกเบอร์ 37 ใบสีขาว เราได้เบอร์ 38 ใบสีขาว)
เรานั้งรอสักพักเขาก็เรียก พอไปถึงที่โต๊ะเราก็ยื่นเอกสารให้เจ้าหน้าที่ ทางเจ้าหน้าที่เขาก็ถามเราว่า
1. ที่ดินมีสิ่งปลูกสร้างมั้ย
2. เป็นอาคารพานิชย์ หรือ ทาวน์เฮ้าส์ (เราถามว่าแล้วมันแตกต่างยังงั้ย เจ้าหน้าบอกว่าแค่จะเอาใส่เข้าไปในระบบ)
3. ยาวคูณกว้างกี้เมตร

หลังจากถามข้อมูลเสร็จเขาก็ไปเอาเอกสารที่ดินแปลงนี่มา แล้วก็วัดดูว่าถูกต้องตามที่เราบอกมั้ย
เจ้าหน้าที่: คุณต้องเสีย 34590 บาท เป็นภาษีผู้รับมรดก
เรา: ทำมั้ยแพงยังงี้
เจ้าหน้าที่: ราคาประเมินอยู่ที่ 140000 บาท ต่อ ตรว
เรา: แต่เคยถามเจ้าหน้าที่ ที่เขตสาทร เขาบอกว่าไม่แพง ไม่กี้บาท
เจ้าหน้าที่: นี้และค่ะ ไม่แพง เพราะถ้าเป็นที่ดินซื้อขาย ราคาจะสูงกว่านี้
เรา: แต่นี้เป็นมรดกตกทอดมา ไม่ควรที่จะเสียด้วยซ้ำ แล้วถ้าคนไม่มีเงินจะทำยังงั้ยละ ก็ไม่ต้องโอนเลยใช้มั้ย
เจ้าหน้าที่ก็เลยเงียบไป

ในความคิดเราที่ดินพื้นนี้เป็นมรดกตกทอดกันมา ไม่ควรที่จะต้องเสียภาษี เราไม่ได้โทษเจ้าหน้าที่นะ แต่โทษระบบ แล้วก็คนที่คิดระบบ
ถ้ามีใครรู้อะไรเพิ่มเติมก็บอกกันนะค่ะ อยากรู้มาก

จากคุณ : Pooky Linda
เขียนเมื่อ : 2 พ.ย. 55 12:56:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com